'PASAYA' จัดงาน ‘รวมพลคนกู้โลก’ ปลูกป่า ช้อปสินค้า ตั้งเป้า Net Zero ปี 2050
!['PASAYA' จัดงาน ‘รวมพลคนกู้โลก’ ปลูกป่า ช้อปสินค้า ตั้งเป้า Net Zero ปี 2050](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/12/E5kGFCt1fUxTSsohy6aa.webp?x-image-process=style/LG)
งานใหญ่แห่งปีที่หลายคนรอคอย ปีนี้มาในธีม ‘รวมพลคนกู้โลก x Grand Sale 2022’ ช้อป ชิม ชิล ชมนิทรรศการ ปลูกป่า เล่นเกม รับของรางวัล ณ โรงงาน PASAYA จ.ราชบุรี ระหว่างวันที่ 10-12 ธ.ค.นี้
PASAYA บริษัท Textile Gallery ผู้ผลิตสิ่งทอ ที่ตระหนักถึงเรื่องสิ่งแวดล้อมเป็นพิเศษ จัดงาน ‘รวมพลคนกู้โลก x Grand Sale 2022’ เมื่อวันที่ 3 ธันวาคม 2565 ณ PASAYA Outlet จังหวัดราชบุรี โดยมีบุคคลสำคัญ ๆ มาร่วมงานมากมาย
ชเล วุทธานันท์ ประธานกรรมการบริษัทฯ สิ่งทอซาติน และ PASAYA กล่าวว่า ตลอดเวลา 27 ปี โรงงาน PASAYA สร้างขึ้นภายใต้อุตสาหกรรมที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมและชุมชน
"เราได้รับการรับรองอุตสาหกรรมสีเขียวต่อเนื่องมาตั้งแต่ปี 2014 จนถึงปัจจุบัน โลกของเราสิ่งแวดล้อมเริ่มมีการเปลี่ยนแปลง ถ้าเราไม่ลงมือทำอะไรสักอย่าง ก็อาจเลวร้ายจนมนุษยชาติไม่สามารถมีชีวิตอยู่ต่อได้ในอนาคต
PASAYA ได้ตระหนักถึงความจำเป็นเร่งด่วนที่จะต้องลงมือทำตั้งแต่เดี๋ยวนี้ มีโครงการปลูกป่าในพื้นที่โรงงานให้เต็มพื้นที่ 100 ไร่ในเวลา 3 ปีเพื่อช่วยลดภาวะโลกร้อน
อุณหภูมิเฉลี่ยของโลกสูงขึ้นต่อเนื่องตลอดเวลา ภูเขาน้ำแข็งทั่วโลกละลาย ระดับน้ำทะเลสูงขึ้น มีผลให้หมู่บ้านชายทะเลจมน้ำ เช่น หมู่เกาะมัลดีฟ ซึ่งเหลือเวลาอีกแค่ 10-20 ปีแค่นั้นเอง
อัตราปล่อยก๊าซในอุตสาหกรรมการผลิตของประเทศไทยอยู่ที่ 37 เปอร์เซนต์ ถ้าโรงงานทั้งหลายหันมาใช้พลังงานสะอาด และช่วยกันปลูกป่าก็ทำให้ภาวะโลกร้อนชะลอตัวลงไปได้
โครงการปลูกป่าวันนี้เกิดขึ้นเพื่อลดการปล่อยคาร์บอน แต่ต้องใช้เวลาหลายปีจึงเกิดเป็นป่าใหญ่
โรงงานพาซาญ่าเปลี่ยนมาใช้พลังงานไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์เมื่อเดือนมกราคม ปีนี้ และจัดตั้งโครงการ Mission For The World มุ่งหน้าสู่ Net Zero emission factory ภายในปี 2050
โดยมี ฯพณฯ อานันท์ ปันยารชุน เป็นผู้นำต่อสู้กับภาวะโลกร้อนเพื่อการดำรงอยู่ของคนรุ่นต่อ ๆ ไป"
อานันท์ ปันยารชุน อดีตนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ในปีนี้สภาพอากาศและฤดูกาลเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน ต่อจากนี้ไป จะรุนแรงขึ้นจนคุกคามมนุษยชาติ
"อีก 40-50 ปี น้ำจะท่วมหมด ทั้งกรุงเทพ, ลอนดอน, อัมสเตอร์ดัม, สิงคโปร์, เซียงไฮ้, เวนิส, เมืองท่าต่าง ๆ ของจีน, ของอินเดีย
เมื่อ 5-6 ปีตอนที่ได้ยินก็นึกขำอยู่ในใจ แต่ 2-3 ปีนี้ สิ่งที่เราคิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ มันเป็นได้แน่นอน
สหประชาชาติให้เวลาภายในปี 2030 อีก 8 ปี อุตสาหกรรมต้องหยุดใช้ถ่านหิน มาใช้พลังงานสะอาด ลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์
ประเทศไทยเรามีแสงแดดมาก ถ้าไม่ได้ใช้ก็น่าเสียดาย ความรับผิดชอบต่ออุตสาหกรรมของตัวเองจะนำไปสู่ความยั่งยืน
รัฐบาลต้องเข้ามาเป็นหัวเรือใหญ่ ออกกฎเกณฑ์ต่าง ๆ จะช่วยลดความร้อนของโลกลงได้
ประชาชนควรมีความร่วมมือกับเรื่องสิ่งแวดล้อม รูปแบบการใช้ชีวิตในอนาคตต้องเปลี่ยนไป ไม่เผาขยะ ไม่เผาไร่ ไม่ใช้ชีวิตฟุ่มเฟือย กินทิ้งกินขว้าง
บริโภคเนื้อสัตว์ให้น้อยลง เพราะสัตว์ทั้งหลายเลี้ยงด้วยพืชไร่ ต้องถางป่า สวนทางกับความจำเป็นที่เราต้องการป่าไม้มากขึ้น มาดูดซับคาร์บอนฯ ในอีก 10 ปีข้างหน้าเราต้องมีป่าเพิ่มขึ้น 30 เปอร์เซนต์
โลกนี้มีใบเดียว แต่มีคน 200 สัญชาติ ทำยังไงให้เป็นครอบครัวเดียวกัน เป็นหนึ่งเดียว เรามีอนาคตเดียวกัน รักษาไว้ นี่เป็นพันธะของเราทุกคน"
- ความคิดเห็นของคน 5 Gen
จิระนันท์ พิตรปรีชา กวีซีไรต์ ตัวแทน Gen เบบี้บูมเมอร์ กล่าวว่า คนที่ผ่านโลกมา 60 ปี ขอบอกเลย โลกมันเปลี่ยนไปจริง ๆ มันรวนขึ้นเยอะจริง ๆ
"ถ้าให้บอกว่าคนรุ่นเราทำอะไรบ้าง ข้อเท็จจริงคือ ทำลาย มากกว่าแก้ปัญหา เพราะสิ่งต่าง ๆ มันเกิดขึ้นในรุ่นของเรา พลาสติก, โฟม, ไวนิล, ขยะทุกชนิดที่กำลังสร้างปัญหารกโลกอยู่ตอนนี้
อุตสาหกรรมก็ปล่อยก๊าซต่าง ๆ การทำลายทรัพยากรป่าไม้ ทุกสิ่งทุกอย่างมันเกิดขึ้นในรุ่นนี้ ส่วนคนรุ่นใหม่ก็มีหน้าที่ หนึ่ง.รับกรรม สอง.รับแก้
สิ่งที่ทำมา 30 ปี ในด้านศิลปะ บทกวีพันชิ้น ทั้งพูด, สัมภาษณ์, แต่งเพลง เยอะแยะ จนถึงวันหนึ่งเรารู้สึกว่าไมไหวแล้ว พูดไปทำไม ช่วยกันนะคะ ช่วยโลกนะคะ ประกวดคำขวัญ ประกวดภาพวาด
ดิฉันกับวรรณสิงห์ ลูกชาย เวลาไปพูดที่ไหนเจ้าของงานจะมีเซ็ทของขวัญมาให้ คือกระบอกน้ำ, ถุงผ้าโลกร้อน, ผลิตภัณฑ์พลาสติกชิ้นเล็กชิ้นน้อยที่เรามีท่วมบ้านแล้ว ทีแรกก็รับมาดี ๆ แล้วเอาไปบริจาคต่อ
แต่มานั่งคิดดูนี่เรากำลังช่วยเขาไถ่บาป ช่วยโลก เรารับมาเขาก็ดีใจ ทีหลังบอกเลยไม่รับได้ไหมคะ เต็มบ้านแล้ว นี่คือความรู้สึกจริง ๆ
วันนี้ที่มา เพราะ PASAYA เอาจริง ปลูกต้นไม้จริง โรงงานเน็ตซีโร่ คุณชเลทำมาหลายปีแล้ว และช่วยได้จริง ๆ ส่วนเราเป็นแค่ศิลปิน ช่วยน้อย ๆ แต่ว่าช่วยนาน ๆ
มีบทกวีบทหนึ่ง เขียนไว้นานแล้ว แต่ตรงกับเวลา หรือเพราะปัญหามันไม่หมดไปสักที
‘จงคืนดาวแก่ท้องฟ้า คืนความใสให้ธาราแต่ละสาย คืนสีเขียวสู่โลกร้อนก่อนมลาย คืนความหมายให้โลกนี้ คืนชีวิต’ มันช้าไปหรือเปล่าโปรดคิดดูละกัน"
ธนกร ฮุนตระกูล ผู้บริหารโรงแรมบ้านท้องทราย ตัวแทน Gen X กล่าวว่า ความจริงแล้วจะอยู่ Gen ไหนก็เหมือนกัน
"ภาวะโลกร้อนมาจากการเผาไหม้ Co2 ไคลเมทเชนจ์เกิดขึ้นจากมนุษย์แน่นอน มนุษย์คือตัวการทำให้เกิดโลกร้อน มนุษย์มีเยอะเกินไปเมื่อเทียบกับสมัยที่โลกยังไม่ร้อน มาผลิต Co2 ผลิตขยะ มีการบริโภคที่มากเกินไป
เราคงต้องมาปรับวิถีของเรา คือ ลดบริโภคนิยมลง ใช้วัสดุที่ย่อยสลายตามธรรมชาติ ในการผลิตสินค้าต่าง ๆ ผู้บริโภคก็ต้องเลือกวัสดุย่อยสลายตามธรรมชาติ
แต่ถ้ายังยากเกินไปก็ต้องมาใช้วิธีออฟเซ็ทคาร์บอน ผมไม่อยากเรียกว่าปลูกป่า เอาป่าธรรมชาติก่อน รักษามันไว้ให้ได้ก่อน อย่าไปทำลายเพิ่ม
ในฐานะผู้บริโภค ก็สนับสนุนหน่วยงานรัฐที่ทำหน้าที่นี้อย่างแข็งขัน ก็คือเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า สมควรได้รับการสนับสนุนและปกป้อง เป็นอันดับหนึ่ง
ต่อมาคือ มูลนิธิหรือหน่วยงานที่สนับสนุนการปกป้องรักษาป่า อย่างมูลนิธิสืบนาคะเสถียร ทุกคนสามารถช่วยสนับสนุนได้
ในฐานะประชาชนคนไทยเรามีสิทธิ์ห่วงใยสถานะป่าในบ้านเรา ที่อาจถูกคุกคามจากโครงการของรัฐ ทั้งเขื่อน และถนนผ่านป่า
เราต้องช่วยกันออกมาคัดค้าน ไม่ให้มันเกิดขึ้น เพราะการเอากลับคืนมามันค่อนข้างจะยาก และใช้เวลานานมาก"
แหวน แหวน ปวริศา เพ็ญชาติ ตัวแทน Gen Y กล่าวว่า นอกจากงานในวงการบันเทิงแล้ว ก็ยังเป็นผู้บริหารธุรกิจเกี่ยวกับแฟชั่น ทำกระเป๋าผ้าไหมไทย ด้วย
"หลายครั้งที่ถูกเชิญไปพูดเรื่องความยั่งยืน เมื่อไปศึกษาหาความรู้ก็ตกใจว่าวงการแฟชั่นเป็นหนึ่งในอุตสาหกรรมที่ผลิตขยะติดอันดับ Top Three ของโลก สร้างคาร์บอนไดออกไซด์ แก๊สพิษต่าง ๆ ให้โลกเยอะมาก
การผลิตต่าง ๆ ก็มีฟาสต์แฟชั่น บางคนจะลงไอจีใส่ชุดซ้ำไม่ได้ต้องซื้อใหม่ การซื้อออนไลน์ก็ทำได้ง่ายขึ้น เราเองก็มีเสื้อผ้าเยอะเพราะต้องอัพเดทเทรนด์ แล้วคนอื่น ๆ ทั่วโลกจะมีขนาดไหน
เรื่องแฟชั่นของตกแต่ง เราเอามารียูส รีไซเคิลได้ไหม ไม่ใช่สร้างภาพ มาช่วยกันดีกว่า มันเป็นแนวทางของโลกในอนาคต ต้นตอการผลิตเป็นสิ่งที่คนสนใจ แหวนขอเป็นอีกหนึ่งแบรนด์ที่ใส่ใจสิ่งแวดล้อมรักษาโลกให้ได้มากที่สุดค่ะ"
ธีระพล เรือนนุช เพจ Tomorrow to GO ตัวแทน Gen Z กล่าวว่า สิ่งเล็ก ๆ ที่ทุกคนมองข้ามไป มันจะยิ่งใหญ่เมื่อทุกคนทำพร้อม ๆ กัน
"ปัญหาพลาสติก ใช้เวลาย่อยสลายเป็นร้อยปี แต่มีอายุใช้งานสั้นมาก ๆ สร้างปัญหาให้กับโลกของเรามากมาย เราต้องลดแล้วนำกลับมาใช้ซ้ำให้เกิดประโยชน์คุ้มค่ามากที่สุด
ผมรียูสทุกวัน ใช้แก้วน้ำพกติดตัว ลดหลอดพลาสติก ซึ่งทำได้จริง มีส่วนร่วมรักษ์โลกของเรา แล้วก็แยกขยะให้ถูกประเภทก่อนทิ้ง
ทำเรื่อย ๆ ทำประจำ ทำจนเป็นนิสัย เรื่องง่าย ๆ ที่ใคร ๆ ก็ทำได้ แต่คนส่วนใหญ่ยังไม่ทำ เพราะคิดว่ามันเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ
อยากฝากว่า ภาวะโลกร้อนมันไม่ได้กำลังจะเกิดขึ้น แต่มันเกิดขึ้นแล้วและเพิ่มความรุนแรงมากขึ้นทุกวัน
ถ้าทุกคนไม่ช่วยกันปลูกต้นไม้ ลดขยะพลาสติกในวันนี้ ในอนาคตทุกคนต้องใช้ชีวิตอย่างยากลำบากแน่นอน"
ด.ญ.เกษรา สมเดช นักเรียนจากหมู่บ้านเด็ก จ. กาญจนบุรี ตัวแทน Gen Alpha กล่าวว่า จะช่วยลดโลกร้อนด้วยการกินอาหารแช่แข็งให้น้อยลง
"อาหารแช่แข็ง มีกระบวนการต่างๆ ที่ใช้พลังงานมาก เราต้องการกินอาหารให้หมดไม่เหลือทิ้ง เพราะขยะอาหารที่เหลือทำให้เกิดแก๊ส
ส่วนเวลาซื้อสินค้า ก็ซื้อแบบถุงเติม จะช่วยลดขยะและช่วยประหยัดเงิน ขอให้ทุกคนช่วยกันปลูกต้นไม้ให้มากขึ้น เพื่อเพิ่มออกซิเจนให้โลกใบนี้"
งาน ‘รวมพลคนกู้โลก x Grand Sale 2022’ ชมนิทรรศการ อุโมงค์แห่งความลับ!ของผืนผ้า ช่วยกันปลูกป่าในโรงงาน
ช้อป ชิม ชิล กิจกรรม workshop เพนต์ถุงผ้าและเสื้อยืด อาหารอร่อย ๆ จากร้านค้าชุมชน และ Food Trucks
วันที่ 10-12 ธันวาคม 2565 ณ โรงงาน PASAYA Factory Outlet จ.ราชบุรี