ปชป.แพแตก! "กุ๊ก นาถยา" ย้ายซบ"หญิงหน่อย" จ่อชิง ส.ส.กทม. เขตสะพานสูง
![ปชป.แพแตก! "กุ๊ก นาถยา" ย้ายซบ"หญิงหน่อย" จ่อชิง ส.ส.กทม. เขตสะพานสูง](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/01/YRmOckQsMGQt4OsddAmc.webp?x-image-process=style/LG)
ปชป.แพแตก! "กุ๊ก นาถยา" ไขก๊อก ปชป. ย้ายซบ"หญิงหน่อย" จ่อเปิดตัวชิง ส.ส.กทม. เขตสะพานสูง เจ้าตัวรับตัดสินใจตามคำชักชวน
ผู้สื่อข่าวรายงาน ถึงความเคลื่อนไหวอดีตส.ส. ย้ายพรรค ว่า เมื่อวันที่ 24 ธ.ค.64 นางนาถยา เบ็ญจศิริวรรณ หรือนาถยา แดงบุหงา อดีตส.ส.กทม. เขตสะพานสูง พรรคประชาธิปัตย์ ให้ทีมงานของตนเองไปยื่นใบลาออกจากการเป็นสมาชิกพรรคประชาธิปัตย์ต่อนายทะเบียนพรรคการเมืองของสำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง(กกต.) โดยมีรายงานว่า นางนาถยาไปสมัครเป็นสมาชิกพรรคไทยสร้างไทย ที่มีคุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ เป็นหัวหน้าพรรคเรียบร้อยแล้ว โดยในการเลือกตั้งใหญ่ ส.ส.ครั้งหน้า พรรคไทยสร้างไทยวางตัวให้ไปลงสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส. เขตสะพานสูง ซึ่งเป็นเขตเดิมตั้งแต่อยู่กับพรรคประชาธิปัตย์
นางนาถยา ว่า ตนได้ยื่นลาออกจากพรรคประชาธิปัตย์แล้วเมื่อไม่นานมานี้ โดยย้ายไปอยู่พรรคไทยสร้างไทย และตนยังทำงานในพื้นที่ และจะลงสมัคร ส.ส.ในเขตสะพานสูง ต่อไป สำหรับเหตุผลการไปสังกัดพรรคไทยสร้างไทยนั้น เป็นเพราะที่ผ่านมา ตนทำงานในพื้นที่ มักได้เจอกับคุณหญิงสุดารัตน์ที่มาลงพื้นที่นี้ประจำ ซึ่งเป็นฐานเสียงเดิมของคุณหญิงสุดารัตน์ โดยก่อนหน้านี้ คุณหญิงสุดารัตน์ เคยชักชวนตนหลายครั้งว่าเมื่อไหร่จะมาทำงานด้วยกัน กระทั่งคุณหญิงสุดารัตน์ ได้ตั้งพรรคดังกล่าว และหลายๆ อย่างลงตัว ตนจึงย้ายสังกัดมาร่วมงานด้วย ซึ่งตอนนี้ได้เปิดตัวการทำงานการเมืองในฐานะสมาชิกพรรคไทยสร้างไทยเต็มตัวแล้ว
ผู้สื่อข่าวรายงานอีกว่า เมื่อเดือนพ.ย. 61 นางนาถยา ได้ยื่นหนังสือลาออกต่อนายทะเบียนพรรคการเมืองของ กกต. ถึง 2 ครั้ง ในวันเดียวกัน โดยครั้งแรกเวลา 09.20 น. ได้ยื่นลาออกจากพรรคประชาธิปัตย์ ต่อมาในเวลา 13.10 น. ได้ยื่นลาออกจากพรรคภูมิใจไทย แต่ที่สุดก็ได้กลับมาอยู่กับพรรคประชาธิปัตย์ กระทั่งวันที่ 24 ธ.ค.64 ได้ลาออกจากพรรคประชาธิปัตย์อีกครั้ง ไปสังกัดพรรคไทยสร้างไทย
พิสูจน์อักษร โดย....สุรีย์ ศิลาวงษ์