"ศิธา" ขอโทษ "ชลน่าน" ล้ำเส้น ถามมัดปม Advance MOU
!["ศิธา" ขอโทษ "ชลน่าน" ล้ำเส้น ถามมัดปม Advance MOU](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/05/oUyKoxnEwkJKXdz0tApo.webp?x-image-process=style/LG)
"ศิธา" เผย หากคำถามเรื่อง Advance MOU มันล้ำหน้าเกินไป ทำ "ชลน่าน" ไม่สบายใจ ต้องขออภัยไว้ด้วย ชี้ แค่อยากเชียร์ให้ตั้งรัฐบาล ครอบครัวประชาธิปไตยให้ได้ เผย ต่อไปจะไม่ล้ำเส้น ไม่เร่ง ไม่บีบคั้น
น.ต.ศิธา ทิวารี แคนดิเดตนายกรัฐมนตรี พรรคไทยสร้างไทย โพสต์เฟซบุ๊ค ขอโทษ นพ.ชลน่าน ศรีแก้ว หัวหน้าพรรคเพื่อไทย จากกรณีสร้างความไม่พอใจจนถูกตำหนิเสียมารยาท จากการสวมบทสื่อมวลชนลุกขึ้นถามกลางวงเซ็น MOU ร่วมรัฐบาล 8 พรรค เมื่อ 22พ.ค.ที่ผ่านมา ถึงเรื่อง Advance MOU ที่มีสาระสำคัญพรรคอันดับ1และ2 จะไม่แยกจากกัน ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายค้านหรือรัฐบาล ว่า MOU = เปิดตัวเป็นแฟนกัน AdvanceMOU = จัดงานหมั้น ร่วมรัฐบาล = แต่งงานกันเป็น ครอบครัว
ผมก็เช่นเดียวกับพี่น้องประชาชนทั่วไปครับ เราทนทุกข์กับการบริหารประเทศแบบลุงๆมา9ปี เมื่อมีโอกาส ก็อยากจะเชียร์ให้ประเทศไทยของเรา จัดตั้งรัฐบาลที่เป็นครอบครัวประชาธิปไตยที่สง่างามให้ได้ โดยหลายคนมองว่า 8 พรรคนี้ เหมาะสม และลงตัวที่สุด
หากคำถามของผมมันล้ำหน้า (Advance) มากเกินไป จนทำให้ไม่สบายใจ ผมต้องขออภัยไว้ ณที่นี้ด้วย
คนรักกัน เป็นแฟนกันแล้ว คิดเกินเลยไป ก็ต้องถอยหลัง ผิดพลั้งไป ก็ต้องขอโทษ
ต่อไปนี้ไม่ล้ำเส้น ไม่เร่ง ไม่บีบคั้น เรามาเดินหน้าต่อแบบพอดีๆ ไปด้วยกันครับ