'สงกรานต์ 2566' ร้อนกว่า 40 องศาฯ ปชช.แห่เล่นน้ำคึกคัก
!['สงกรานต์ 2566' ร้อนกว่า 40 องศาฯ ปชช.แห่เล่นน้ำคึกคัก](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/04/XA47ZJ2xEqGzv16xpZLf.webp?x-image-process=style/LG)
"สงกรานต์ 2566" ประชาชนแห่เล่นน้ำที่ถนนรดน้ำสงกรานต์สองแคว จ.พิษณุโลก กันอย่างคึกคัก ตลอดช่วงบ่าย ท่ามกลางความร้อนกว่า 40 องศาฯ
วันนี้ (14 เม.ย.66) บรรยากาศเล่นน้ำ "สงกรานต์ 2566" ที่ถนนคนเล่นน้ำสงกราต์ สองแคว จังหวัดพิษณุโลก ตั้งแต่เช้าจนถึงบ่าย โดยเฉพาะช่วงบ่ายๆ ที่ผ่านมาอุณหภูมิแตะ 40 องศา มีประชาชน และนักท่องเที่ยว ต่างทยอยเข้ามาเล่นน้ำ สาดน้ำ ปะแป้งกันอย่างสนุกสนาน
โดย สงกรานต์ปีนี้ทางเทศบาลนครพิษณุโลกอนุญาตินำรถกระบะบรรทุกน้ำ และคนมาเล่นสาดน้ำกันได้ ส่วนใหญ่ เป็นเด็ก ๆ และคนหนุ่มสาว ที่เล่นเดินสาดน้ำ เปิดเพลง ร้องเล่น ซึ่งในช่วงบ่ายก็มีรถยนต์วิ่งเล่นน้ำ แต่ถ้าช่วงเย็นนั้น ประชาชน จะเดินเล่นน้ำบนถนนรดน้ำ ซึ่งเป็นอีกคนละบรรยากาศของช่วงเช้าและบ่าย
ข่าวที่เกี่ยวข้อง :
โดยทางเทศบาลนครพิษณุโลก ได้เปิดจุดจ่ายน้ำสะอาดฟรี ของเทศบาลนครพิษณุโลก 3 จุด เพื่อให้ประชาชนมีน้ำเล่นกันอย่างสนุกสนาน ฉ่ำเย็น มีรถบรรทุกถังน้ำ บรรทุกคน นั่งมาบนรถ ต่อแถวจอดรอการเติมน้ำเป็นคิวยาว
ส่วนจุดน้ำพุอุโมงค์ ได้เปิดให้ไปเล่นได้ รวมทั้งจุดทำฝนเทียม ทุกระยะ 200 เมตรจะมีให้สนุกสนานตลอดระยะทาง ส่วนใหญ่จะเดินเท้าเข้ามา เด็ก ๆ ก็สามารถเล่นน้ำในสระพลาสติกขนาดใหญ่
ขณะที่ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.เมืองพิษณุโลก ได้มีหน่วยคอยดูแลรักษาความปลอดภัย และระเบียบเรียบร้อนในการเล่นน้ำที่บริเวณวงเวียนรถไฟ พร้อมกับคอยเตือนประชาชนให้เล่นน้ำสุภาพ และไม่ดื่มแอลกอฮอล์ อีกด้วย