“สาวอวบ” หรือ “สาวพลัสไซส์” แต่งตัวอย่างไรให้ดูผอมลง
![“สาวอวบ” หรือ “สาวพลัสไซส์” แต่งตัวอย่างไรให้ดูผอมลง](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/01/7VDa1vHsK9MVVqqZ5mW1.webp?x-image-process=style/LG)
"Club 21" แนะเคล็ดลับการแต่งตัวให้ “สาวพลัสไซส์ หรือ “สาวอวบ” ให้ดูดี พรางรูปร่าง สร้างความมั่นใจ ให้ลืมไปเลยคำว่า “สาวอวบแต่งตัวยาก”
สาว ๆ ที่ถูกทักว่า สาวพลัสไซส์ (Plus size) หรือ สาวอวบ อาจรู้สึกเซ็งไม่น้อย หากตัวช่วยมีอยู่ โดย Club 21 Thailand ช่วยแก้ปัญหาการแต่งตัวของ สาวอวบ ให้ดูดี สวยเป๊ะในแบบของคุณ ด้วยวิธีเลือกเสื้อผ้าให้เหมาะกับรูปร่าง ถึง “อวบ” แต่ก็ใช้อาภรณ์พรางหุ่นได้ สวยได้อีก...
Club 21 Communique นิตยสารออนไลน์ที่รวมเรื่องราวแฟชั่นแบรนด์ของ Club 21 Thailand มีข้อแนะนำการแต่งตัวสำหรับ สาวอวบเพื่อสร้างความมั่นใจให้ตัวเอง
สาวอวบ มีรูปร่างที่แตกต่างกัน แต่ละแบบมีจุดเด่นจุดด้อยเฉพาะตัว ดังนั้นสาว ๆ ควรรู้จักหุ่นตัวเองก่อนว่าเป็นแบบไหน เช็คเลยพร้อมเลือกเสื้อผ้าและเทคนิคการแต่งตัว เริ่มที่
1 สาวอวบทรงเลข 8 (Hourglass Shape) : เป็นหุ่นในฝันของสาว ๆ หลายคนเลย นึกถึง มาริลีน มอนโร แม้จะอวบไปสักหน่อยแต่ก็มีจุดเด่นคือส่วนเว้าส่วนโค้งที่ชัดเจน สาว ๆ ทรงนี้จะมีหน้าอกและสะโพกค่อนข้างสมส่วน ทำให้เห็นเอวคอดกับสะโพกที่ผายออก แต่งตัวเน้นสัดส่วนรับรองว่าปังแน่
เสื้อเข้ารูปกับกระโปรงยาว DK สาวอวบทรงเลข 8 ใส่ได้ (ภาพ: Club 21)
แต่งตัวแบบนี้ใช่ : เสื้อ เน้นสไตล์ที่มีลูกเล่นเป็นระบายที่คอเสื้อ และมีจีบพองเบา ๆ อย่างเสื้อ Armani ที่มีดีเทลลูกไม้ตกแต่งตรงช่วงคอ / กระโปรงหรือกางเกง ทรงที่เน้นช่วงเอว กระโปรงยาวทรงดินสอก็โชว์เอวคอดของคุณได้ชัดทีเดียว
แต่งตัวแบบนี้ไม่รอด : ที่จริง สาวพลัสไซส์ ทรงเลข 8 ใส่เสื้อผ้าได้แทบทุกแบบ แต่ควรเลี่ยงพวกกางเกงเอวต่ำ ซึ่งทำให้สะโพกดูใหญ่ขึ้นไปอีก
2 สาวอวบทรงแอปเปิ้ล (Apple Body Shape) : ได้ชื่อมาจากลูกแอปเปิ้ล ด้วยช่วงกลางลำตัวที่ขยายออกข้าง โดยเฉพาะบริเวณรอบเอวที่ค่อนข้างกว้างและหนา เป็น สาวอวบ ที่แอบมีพุงน้อย ๆ แต่ช่วงสะโพกลงมาถึงต้นขาจะเรียวเล็ก ซึ่งถือเป็นจุดเด่นของสาวทรงแอปเปิ้ล
แต่งตัวแบบนี้สิเป๊ะ : เสื้อ เสื้อคอวีหรือคอลึก เพื่อช่วยดึงดูดสายตาไปที่ช่วงบนแทน หรืออาจหาเสื้อยืดสีเข้มสักตัวอย่างเสื้อรูปหัวใจ Comme des Garcons PLAY ที่มีโทนสีเรียบ ๆ สไตล์มินิมอลก็ช่วยพรางหุ่นแอปเปิ้ลได้ดีไม่น้อย / กางเกง เน้นทรงตรงอย่างยีนส์ขาม้าหรือขากระบอก เพื่อช่วยให้ช่วงกลางลำตัวไม่ดูกว้างจนเกินไป
เสื้อตัวหลวมหน่อยสำหรับสาวทรงแอปเปิ้ล
แต่งตัวแบบนี้ไม่รอด : เลี่ยงเสื้อครอป, เสื้อตัวสั้น จะทำให้เห็นพุงโดยไม่ตั้งใจ
3 สาวอวบทรงพีระมิดหัวกลับ (Inverted Triangle Shape) : เรียกว่า หุ่นแบบสามเหลี่ยมทรงหัวกลับ เพราะช่วงบนของร่างกายจะเป็นเหมือนฐานที่กว้าง แต่ช่วงล่างจะเพรียวลงคล้ายยอดสามเหลี่ยม ทำให้สาวทรงนี้มีช่วงไหล่และแผ่นหลังที่ดูกว้าง หน้าอกจะอิ่มกว่าเมื่อเทียบกับสะโพก และตั้งแต่ช่วงเอวลงมาถึงต้นขาจะค่อนข้างเล็ก ทำให้ดูเป็นสาวขาเรียวกว่าปกติ
กระโปรงพลีทของ DKNY สำหรัลสาวอวบทรงพีรามิดกลับหัว
แต่งตัวแบบที่ใช่ : เสื้อ ที่ช่วยลดความกว้างของช่วงไหล่ลง เช่น เสื้อคอยู, เสื้อคอลึก ที่เน้นให้ดูคอยาวและเพรียวขึ้น / กางเกงและเดรส ควรเป็นกางเกงทรงบาน ทรงพองที่สีสด ๆ แจ่ม ๆ เหมือนแต่งตัวไปเที่ยวทะเล เพื่อช่วยให้บาลานซ์กับท่อนบน ส่วนเดรสหาแบบที่เน้นระบายตรงช่วงเอว
แต่งแบบนี้ไม่รอด : เสื้อเปิดไหล่ เสื้อแขนตุ๊กตาพอง ๆ ไม่เหมาะกับสาวอวบทรงพีรามิด (หัวกลับ) เพราะจะยิ่งทำให้ช่วงบนดูขยายกว้างมากขึ้น
สาวอวบทรงกระบอกไม่เหมาะกับเสื้อพะรุงพะรัง (ภาพ: Club 21)
4 สาวอวบทรงกระบอกตรง (Rectangle Body Shape) : ดูรวมๆ เหมือนไม่ใช่สาวพลัสไซส์ แต่เป็นเพราะ สาวอวบ ทรงนี้มีสัดส่วนแต่ละช่วงที่กว้างเท่า ๆ กัน ตั้งแต่หน้าอก ลำตัว เอว และสะโพก จนดูเหมือนเป็นหุ่นทรงตรงไปเลย สาวอวบทรงนี้จะไม่มีส่วนเว้าส่วนโค้งที่ชัดมากนัก แต่มีจุดเด่นอยู่ที่ช่วงแขนและขาที่ดูเรียวยาว นั่นทำให้สาวเจ้าไม่ได้ดูใหญ่ไปทั้งตัว
กระเป๋าสะพายข้างช่วยพรางรูปร่างได้ (กระเป๋าจาก Bao Bao Issey Miyake)
แต่งตัวแบบนี้สิเป๊ะ : เสื้อ แนะนำเป็นเสื้อคอคว้านหรือเสื้อที่มีระบายตกแต่งเพื่อช่วยดึงดูดสายตา หรือลองหาเสื้อคลุมมาใส่แล้วคาดเข็มขัดทับให้ดูมีทรวดทรงขึ้นก็ดีงามเลยทีเดียว / กางเกงและแอกเซสซอรี เน้นกางเกงทรงตรงที่มีลูกเล่นตรงสะโพกชัด ๆ และลองหากระเป๋าสักใบมาเพิ่มความน่าสนใจให้ชุดของคุณ อาจเลือกกระเป๋าลายตารางสุดป็อปอย่างกระเป๋า Bao Bao Issey Miyake ที่มีทั้งแบบถือ แบบสะพายข้างและ cross body
แต่งตัวแบบนี้ไม่รอด : อย่าใส่เสื้อตัวใหญ่และมีความพะรุงพะรังบริเวณช่วงบน รวมถึงกางเกงขาบานด้วย เพราะจะยิ่งทำให้หุ่นดูตรงมากขึ้น
5 สาวอวบทรงลูกแพร์ (Pear Body Shape) : หรือเรียกง่ายๆ ว่าหุ่นสามเหลี่ยม เนื่องจากมีส่วนบนเล็กกว่าส่วนล่าง ตั้งแต่บริเวณหน้าอกและไหล่มีความแคบ แต่ยังคงมีความเอวคอดเบา ๆ และช่วงสะโพกผายออก รวมถึงมีบั้นท้ายที่เห็นได้ชัด
แต่งตัวแบบนี้ใช่ : เสื้อ เลือกเสื้อที่เน้นเพิ่มความกว้างช่วงบนอย่างเสื้อแขนพอง หรือเสื้อเสริมไหล่ และอาจลองหาเสื้อยืด Paul Smith โทนสีอ่อน ๆ จะช่วยเพิ่มความสดใสได้ไม่น้อย / เครื่องประดับ เลือกสร้อยคอเส้นบาง ๆ ที่มีจี้ดีไซน์สวยเก๋มาใส่ เพื่อดึงความสนใจมาที่ช่วงบนก็น่าสนใจทีเดียว
แต่งตัวแบบนี้ไม่รอด : ดีใจด้วย! คุณเป็นสาวอวบที่แต่งตัวง่าย สามารถหยิบเสื้อผ้ามาใส่ได้แทบทุกแบบ แต่ขอยกเว้นเสื้อครอปและกางเกงเอวต่ำ รวมถึงกระโปรงทรงมินิสเกิร์ต หรือทรงตรง ๆ เพราะจะทำให้ขาและสะโพกของคุณดูใหญ่ขึ้น
ตามติดเทรนด์แฟชั่นและ how to มิกซ์แอนด์แมทช์ เสื้อผ้า-เครื่องประดับ สำหรับ สาวอวบ หรืออยากเปลี่ยนลุครับปีใหม่ ดูเพิ่มเติมที่ Club 21 Communique