รู้จัก "PANK" สาววัย 30+ "โสด" ทำงานเก่ง รายได้ดี แนวโน้มเพิ่มใน "สาวไทย"
![รู้จัก "PANK" สาววัย 30+ "โสด" ทำงานเก่ง รายได้ดี แนวโน้มเพิ่มใน "สาวไทย"](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/08/IDVL63KWhyQZSwwziuKk.webp?x-image-process=style/LG)
ทำความรู้จัก “PANK” หรือ “Professional Aunt, No Kids“ สาววัย 30 ปีขึ้นไป ที่เต็มใจ “โสด” ทำงานเก่ง รายได้ดี มีเป้าหมายชีวิตเพื่อความสุขและความก้าวหน้าในอาชีพ
“อายุ 30 แล้ว ยังไม่แต่งงานอีกเหรอ ?”
“อายุขนาดนี้แล้วทำไมยังไม่มีแฟน ?”
มายาคติแบบเดิมที่มักถูกส่งต่อผ่านคำถามถึง “ผู้หญิงไทย” มาทุกยุคสมัย ทว่าล่วงเลยมาถึงปี 2565 บริบททางสังคมเปลี่ยนไปจน ผู้หญิงเองมองว่า “ความสมบูรณ์ของชีวิตไม่ได้จำกัดแค่การมีครอบครัวและลูกอีกแล้ว”
ทำให้ช่วงหลายสิบปีที่ผ่านมา ผู้หญิงจำนวนไม่น้อย เลือกโฟกัสที่ความก้าวหน้าด้านอาชีพการงาน และไม่กดดันตัวเองตามแนวคิดเดิมที่ว่า ผู้หญิงจะมีผู้ชายดูแลอีกต่อไป
แนวคิดเหล่านี้ถูกนิยามว่า “PANK” ซึ่งมาจากคำสแลง “Professional Aunt, No Kids” ที่ไม่ใช่แค่หมายถึงผู้หญิงวัย 30 ขึ้นไปที่ยัง “โสด” เท่านั้น แต่ยังเป็นกลุ่มที่โฟกัสเป้าหมายในการสร้างความก้าวหน้าในด้านหน้าที่การงานให้กับตัวเอง มีรายได้มากพอที่จะดูแลตัวเองได้แบบสบายๆ โดยครอบคลุมคนที่ทำงานในองค์กรและเป็นเจ้าของธุรกิจด้วย
- ทำไมผู้หญิงทั่วโลกถึงมีแนวโน้มเป็น PANK มากขึ้น
PANK เป็นแนวคิดที่มีอิทธิพลต่อผู้หญิงที่อยากเป็นผู้ประกอบการ ผู้หญิงกลุ่มนี้จะหันมา “ลงทุนในเวลา” มากขึ้นเพื่อปั้นธุรกิจของตัวเอง ทำให้สนใจแรงกดดันจากสังคมที่คาดหวังให้มีครอบครัวตามกรอบแนวคิดเดิมๆ น้อยลง และมุ่งสู่เป้าหมายของตัวเองมากขึ้น
ข่าวที่เกี่ยวข้อง:
เมื่อผู้หญิงกลุ่มนี้โฟกัสกับการทำงานและสร้างรายได้มากพอที่สามารถจะดูแลตัวเองและคนใกล้ตัว ทำให้มีสถานภาพทางการเงินที่มั่นคงขึ้น มีอำนาจซื้อเพิ่มขึ้น มีบทบาททางเศรษฐกิจมากขึ้น หรือเป็นที่ยอมรับมากขึ้นในสังคม
ส่งผลให้มีความเชื่อ ค่านิยมแบบใหม่ มีพฤติกรรมการใช้ชีวิตที่เป็นอิสระ ตัดสินใจได้เองทั้งในแง่ของพฤติกรรมและการใช้จ่าย ซึ่งเป็นเหตุผลให้ที่ผู้หญิงเลือกที่จะมีหรือไม่มีลูกด้วยตัวเอง แต่งงานช้าลง หรือทำให้สถิติการหย่าร้างเพิ่มมากขึ้นด้วยเช่นกัน
- หญิงไทย ยิ่งจบสูงยิ่งแต่งงานช้า หรือเลือกเป็นโสด
ในประเทศไทยเอง ก็พบข้อมูลจากการสำรวจภาวะการทำงานของประชากรของสำนักงานสถิติแห่งชาติ ในช่วง 32 ปี (พ.ศ.2528-2560) พบว่าผู้หญิงไทยยิ่งมีการศึกษาสูง ยิ่งมีแนวโน้มแต่งงานช้าและอยู่เป็นโสดมากขึ้น
โดยเฉพาะกลุ่มคนรุ่นใหม่ที่เกิดในช่วงราวปี 2523 พบว่า คนที่จบการศึกษาระดับปริญญาตรีขึ้นไปเป็นโสด (ไม่เคยแต่งงาน) 50-60% จบชั้นมัธยมศึกษาเป็นโสด 15-20% และจบชั้นประถมศึกษาเป็นโสด 10-15%
นอกจากนี้ ยังพบปรากฏการณ์ "Gold Miss" ในประเทศไทย ที่ผู้หญิงอายุ 35 ปีขึ้นไปและสำเร็จการศึกษาระดับปริญญาตรีขึ้นไปมีแนวโน้มที่จะอยู่เป็นโสดมากขึ้น ยิ่งตอกย้ำว่าการศึกษาของผู้หญิงที่เพิ่มสูงขึ้นทำให้คนเลือกที่จะอยู่เป็นโสดมากขึ้น และไม่มีลูกเลย
- PANK กำลังสร้างความท้าทายในโลกธุรกิจ
เป้าหมายของ PANK ไม่ใช่แค่มีรายได้ดีเท่านั้น บางส่วนยังพุ่งเป้าไปที่การเป็น “เจ้าของกิจการ” ทำให้ปัจจุบันจะเห็นผู้ประกอบการหญิงมากขึ้น เช่นในอเมริกา พบรายงานปี 2562 ของ “อเมริกันเอกซ์เพรส” ศึกษาธุรกิจที่ผู้หญิงเป็นเจ้าของระหว่างปี 2557-2562 พบว่าเพิ่มจำนวนขึ้นถึง 21% ขณะที่ธุรกิจทั้งหมดเพิ่มขึ้นเพียง 9%
โดยสาเหตุที่ทำให้ผู้หญิงทำธุรกิจมากขึ้นสันนิษฐานได้หลายข้อเช่น สามารถเข้าถึงองค์ความรู้ในการเป็นผู้ประกอบการได้ง่ายขึ้น บริษัทและสถาบันการศึกษาหลายแห่งให้ความสำคัญกับบทบาทของผู้หญิงมากขึ้น เป็นต้น
แม้เรื่องปรากฏการณ์เหล่านี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ แต่แนวโน้มการเพิ่มขึ้นของกลุ่ม PANK ก็สะท้อนบริบทของสังคมที่เปลี่ยนไปอย่างชัดเจน และมีนัยถึงการเปิดกว้าง “มุมมองที่แตกต่าง” ของคนในสังคม ทำลายกรอบที่จำกัดคุณค่าว่าผู้หญิงทุกคนเกิดมาเพื่อเป็น “แม่” แต่สนับสนุนให้มีโอกาสเลือกทำตามเป้าหมายของตัวเองได้อย่างมีความสุข
-----------------------------------
อ้างอิง: