จับตาน้ำท่วม "เมืองศรีสะเกษ" รับมวลน้ำชายแดน จากเทือกเขาพนมดงรัก
![จับตาน้ำท่วม "เมืองศรีสะเกษ" รับมวลน้ำชายแดน จากเทือกเขาพนมดงรัก](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/09/dhKGusA3ltRfdVlnmZMS.webp?x-image-process=style/LG)
สถานการณ์น้ำท่วม จากมวลน้ำไหลจำนวนมากมาจากชายแดน เทือกเขาพนมดงรัก กำลังจะเข้าสู่เขตเทศบาลเมืองศรีสะเกษ ตามริมลำห้วยสำราญ ระดับน้ำสูงขึ้นทุกขณะ เฉลี่ยวันละ 20 เซนติเมตร เร่งดูแลผู้อพยพ
ที่จังหวัดศรีสะเกษ สถานการณ์น้ำท่วมที่กำลังเพิ่มขึ้นทุกวัน ทั้งจากปริมาณน้ำฝนที่ตกลงมาทุกวัน โดยเฉพาะบนเทือกเขา ทำให้มีมวลน้ำจำนวนมากที่ไหลมาจากชายแดน ลงมาจากเทือกเขาพนมดงรัก ไหลตามลำห้วยสำราญ ลำห้วยขะยูง ลำห้วยคล้า และไหลล้นตลิ่งออกกระจายไปตามพื้นที่ ไหลเข้าท่วมไร่นา บ้านเรือนราษฎรตามสองลำน้ำ
สร้างความเสียหายให้กับไร่นา สวน ปศุสัตว์ และไหลเข้าท่วมบ้านเรือนราษฎรจำนวนมาก โดยเฉพาะมวลน้ำที่ไหลมานั้น สุดท้ายจะไหลมารวมกันที่บริเวณเขตเทศบาลเมืองศรีสะเกษ ก่อนที่จะไหลต่อลงไปที่ลำน้ำมูล และลงแม่น้ำโขงที่จังหวัดอุบลราชธานี ในที่สุด
จากจุดวัดน้ำสะพานขาว เขตเทศบาลเมืองศรีสะเกษ ที่วัดระดับน้ำในลำห้วยสำราญ เมื่อช่วงเช้าของวันนี้ พบว่า ระดับเพิ่มสูงขึ้นจากเมื่อวาน 20 เซนติเมตร ขณะนี้อยู่ที่ระดับ 9.35 เมตร ล้นตลิ่งอยู่ที่ 1.51 เมตร และมีแนวโน้นที่จะเพิ่มสูงเรื่อย ๆ
นอกจากปริมาณน้ำฝนที่ตกลงมาทุกวัน มาสมทบกับมวลน้ำที่ไหลมาจากชายแดน โดยคาดว่ามวลน้ำจะไหลมารวมกันเต็มที่ในอีก 2 วันข้างนี้ นายกเทศมนตรีเมืองศรีสะเกษ สั่งเจ้าหน้าที่ป้องกันบรรเทาสาธารณภัยเทศบาลเมืองศรีสะเกษ เฝ้าติดตาม ให้ความช่วยเหลือ ดูแลผู้อพยพจาก 4 ชุมชน หนีน้ำขึ้นมาอยู่ในเต็นท์ ที่จัดเป็นศูนย์พักพิงชั่วคราว ขณะนี้มี จำนวน 77 ครัวเรือนแล้ว จัดห้องส้วม ห้องน้ำ น้ำดื่ม น้ำใช้ให้ครบครันทุกวันแล้ว
นายฉัฐมงคล อังคสกุลเกียรติ นายกเทศมนตรีเมืองศรีสะเกษ เปิดเผยว่า ในระยะ 4-5 วันที่ผ่านมา ระดับน้ำในห้วยสำราญสูงขึ้นอย่างต่อเนื่องประมาณวันละ 20 เซนติเมตร ซึ่งระดับน้ำในลำห้วยสำราญนี้อยู่ในระดับ 9 เมตร 35 เซนติเมตร เมื่อเทียบกับปี 2564 ถือว่ายังต่ำกว่าปี 2564 อยู่ 1 เมตร ซึ่งในระดับน้ำขนาดนี้ในระดับ 9.35 เมตร จะกระทบพี่น้องประชาชน ชุมชนหนองหมู ชุมชนหนองบัว และชุมชนโนนงาม
ตอนนี้ทางเทศบาลเมืองศรีสะเกษได้ร่วมกับทางทหารมาอำนวยความสะดวกให้ความช่วยเหลือพี่น้องประชาชนและทางสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดศรีสะเกษ ได้ออกไปช่วยเหลือในเบื้องต้นเช่นการอพยพผู้คนขึ้นมายังสถานที่พักพิงชั่วคราว และได้หาข้าวสารอาหารแห้ง, ห้องสุขา และเติมน้ำเพื่อใช้อุปโภคบริโภค ซึ่งเป็นการช่วยเหลือในเบื้องต้น ซึ่งน้ำท่วมจะเป็นแบบนี้ทุกปี
ปีนี้ คิดว่าเป็นอีกปีหนึ่งที่พี่น้องประชาชนที่อยู่อาศัยในพื้นที่ราบลุ่มลำน้ำห้วยสำราญจะได้รับผลกระทบ เราต้องดูสถานการณ์ไปอีกซักระยะหนึ่ง น้ำที่ลงมายังลำห้วยสำราญจากทางอำเภอภูสิงห์ สิ่งที่ไว้วางใจได้และเบาใจได้ก็คือลำน้ำของเราสามารถที่จะไหลลงสู่แม่น้ำมูล สำหรับในอนาคตต่อไปนั้นเราได้ร่วมมือประสานงานกับสำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดศรีสะเกษ เพื่อที่จะออกแบบผนังกั้นน้ำทั้งสองฝั่งลำห้วยศรีสำราญไปถึงท่าเรือ ทำเป็นผนังกั้นน้ำป้องกันน้ำท่วมยกให้สูงขึ้น คิดว่าถ้าทำตรงนี้ได้ก็จะทำให้ความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชนลดน้อยลงไป