การเมือง
'อุ๊งอิ๊ง' ยกนิ้วโป้งเชียร์กะเทยไทยหลังเปิดศึกเอาคืนกะเทยต่างด้าว
!['อุ๊งอิ๊ง' ยกนิ้วโป้งเชียร์กะเทยไทยหลังเปิดศึกเอาคืนกะเทยต่างด้าว](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2024/03/NAZau2d6bPuUPn4kN6Bq.webp?x-image-process=style/LG)
'อุ๊งอิ๊ง' ยกนิ้วโป้งเชียร์บอกกะเทยไทยหลังเปิดศึกเอาคืนกะเทยต่างด้าว หน้าโรงแรมซอยสุขุมวิท ย้ำอย่าท้าทายระบบอำนาจกะเทย
ที่พรรคเพื่อไทย อุ๊งอิ๊ง น.ส.แพทองธาร ชินวัตร หัวหน้าพรรค พท. ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่สาวประเภทสองชาวไทยถูกสาวประเภทสองชาวฟิลิปปินส์รุมทำร้ายร่างกาย บริเวณหน้าโรงแรมแห่งหนึ่งในซอยสุขุมวิท 11 ทำให้วันต่อมามีกลุ่มสาวประเภทสองออกมารวมตัวกันจนเกิดศึกวันกะเทยไทย ว่า ตนได้ติดตามเรื่องนี้เช่นกัน ก่อนพูดติดตลกว่า “ระบบกะเทยนะคะ” พร้อมกับยกนิ้วโป้งเยี่ยม เมื่อผู้สื่อข่าวกระเซ้าไปว่าอย่าท้าทายอำนาจกะเทยไทย น.ส.แพทองธาร จึงตอบกลับว่า “อย่าท้าทายอำนาจระบบกะเทย เป็นคำนี้ใช่มั้ยได้ฟังเมื่อเช้า รู้สึกโดนใจ”
พิสูจน์อักษร....สุรีย์ ศิลาวงษ์