ชู ‘มวยไทย’ 4 สาย มัดใจนักท่องเที่ยว 'Amazing Muay Thai Experience'
![ชู ‘มวยไทย’ 4 สาย มัดใจนักท่องเที่ยว 'Amazing Muay Thai Experience'](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/06/Xz8aQq3EONN2kVjw92C9.webp?x-image-process=style/LG)
ททท. จัด 'Amazing Muay Thai Experience' ชวนนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างชาติ เดินทางไปสัมผัสเรียนรู้ซอฟต์พาวเวอร์ไทย ศิลปะการต่อสู้แบบ ‘มวยไทย’ ใน 4 จังหวัด
Key Points:
- ททท. นำ 'มวยไทย' 1ใน 5 F ซอฟต์พาวเวอร์ไทยมานำเสนอให้นักท่องเที่ยว ออกเดินทางไปสัมผัสและมีประสบการณ์ถึงท้องถิ่น
- กิจกรรมมวยไทยใน 4 จังหวัด เริ่มในเดือนมิถุนายน-สิงหาคม 2566
- นักท่องเที่ยวที่ชื่นชอบมวยไทย สามารถมาเรียนรู้ฝึกฝนมวยไทยได้พร้อม ๆ กับการท่องเที่ยว
- นำ 'มวยไทย' 4 สาย เอกลักษณ์ไทยใน 4 จังหวัด มาเผยแพร่ให้คนทั่วโลกได้รู้จัก กระตุ้นเศรษฐกิจด้านการท่องเที่ยวไทยไปพร้อมกัน
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) จัดงานแถลงข่าวเปิดตัวโครงการ สร้างสรรค์เส้นทางประสบการณ์ท่องเที่ยวมวยไทย จัดกิจกรรม Amazing Muay Thai Experience
ชวนคนรักมวยไทย มาสัมผัสศิลปะการต่อสู้กับครูมวยไทยโบราณ ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวใน 4 จังหวัด เมื่อวันที่ 20 มิถุนายน 2566 ณ อาคาร ททท.
อภิชัย ฉัตรเฉลิมกิจ รองผู้ว่าการด้านสินค้าและธุรกิจท่องเที่ยว ททท. กล่าวว่า ททท. มีแนวทางขับเคลื่อนกลยุทธ์ทางการตลาด พลิกโฉมการท่องเที่ยวสู่มิติใหม่
"วางกลยุทธ์ดึงดูดนักท่องเที่ยวต่างชาติ ด้วยการสร้างคุณค่าและประสบการณ์การท่องเที่ยวให้มีเอกลักษณ์โดดเด่นผ่านวัฒนธรรมไทยที่แข็งแกร่ง (Soft Power) ทั้ง 5 F ได้แก่
Food (อาหาร) Fashion (การออกแบบแฟชั่นไทย) Film (ภาพยนตร์) Fight (ศิลปะการต่อสู้) Festival (เทศกาลประเพณีไทย)
โดยเฉพาะ มวยไทย ซอฟต์พาวเวอร์ไทย (Fight) ที่โด่งดังไกลไปทั่วโลก ศาสตร์และศิลป์การต่อสู้ที่คนทั่วโลกยอมรับ และต้องการมาศึกษาเรียนรู้
ททท. จึงได้จัดกิจกรรมใน 4 จังหวัดที่มีศิลปะแม่ไม้มวยไทยโดดเด่นมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ได้แก่ จังหวัดสุราษฎร์ธานี, นครราชสีมา, อุตรดิตถ์ และ ลพบุรี
ผลักดันมวยไทยเป็นสินค้าทางการท่องเที่ยว เพิ่มจำนวนนักท่องเที่ยว ก่อเกิดรายได้เพิ่มขึ้น กิจกรรม Amazing Muay Thai Experience จะจัดขึ้นใน 4 จังหวัด ได้แก่
1) มวยไชยา ณ สะพานนริศ ริมแม่น้ำตาปี จังหวัดสุราษฎร์ธานี วันที่ 30 มิถุนายน – 2 กรกฎาคม 2566
2) มวยโคราช ณ เซ็นทรัลพลาซา จังหวัดนครราชสีมา วันที่ 14-16 กรกฎาคม 2566
3) มวยท่าเสา ณ วัดใหญ่ท่าเสา จังหวัดอุตรดิตถ์ วันที่ 11-13 สิงหาคม 2566
4) มวยลพบุรี ณ พระราชวังนารายณ์ราชนิเวศน์ จังหวัดลพบุรี วันที่ 18-20 สิงหาคม 2566
ภายในงานแต่ละจังหวัดยังมีกิจกรรมที่น่าสนใจอีกมากมาย เช่น การสอนมวยให้กับผู้ที่สนใจ โดยมวยทั้ง 4 สาย มีความโดดเด่นแตกต่างกันไป ดังนี้
ท่าดี : มวยไชยา มีเอกลักษณ์อยู่ที่การตั้งท่ามวย การจดมวย ท่าย่างสามขุม ป้องกันตัวแบบ 4 ป. คือ ป้อง ปัด ปิด เปิด โดย ครูกฤดากร สดประเสริฐ
หมัดหนัก : มวยโคราช มีเอกลักษณ์ที่การแต่งกาย การคาดเชือก ตั้งแต่หมัดจรดข้อศอก ออกหมัดเป็นวงกว้างหนักหน่วง เรียกว่า 'หมัดเหวี่ยงควาย' โดย ครูเช้า วาทโยธา
ไวกว่า : มวยท่าเสา มวยพระยาพิชัย ผสมผสานมวยไทยกับมวยจีน ออกหมัดได้ไกล รวดเร็ว รุนแรง โดย ครูวรมัน วนันทศานติ
ฉลาด : มวยลพบุรี เป็นมวยที่ชกฉลาด ต่อยแม่นยำ มีการรุกรับคล่องแคล่วว่องไว หลอกล่อ หลบหลีกได้ดี โดย ครูยะ ส. สุนีย์
มีการสักยันต์, การจําหน่ายวัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง คุ้มครองภัยอันตราย INTERACTIVE เกี่ยวกับมวยไทย, การแสดงนาฏมวยไทย, การแสดงคอนเสิร์ตจากศิลปินชื่อดัง
.......................................
ข้อมูลเพิ่มเติมTAT Contact Center โทร.1672 Travel buddy