ชาติพัฒนากล้า ชูดึงต่างชาติสร้างหนัง เพิ่มรายได้
![ชาติพัฒนากล้า ชูดึงต่างชาติสร้างหนัง เพิ่มรายได้](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/12/qGEhfky1qQWV8F922tcf.webp?x-image-process=style/LG)
ชาติพัฒนากล้า ยกทีมว่าที่ผู้สมัครส.ส.กทม.ร่วมงาน World film festival of Bangkok ชูดึงต่างชาติผลิตภาพยนตร์ในไทย สร้างโอกาสใหม่ เพิ่มรายได้และอาชีพให้ประชาชน
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า วันนี้(3ธ.ค.) พรรคชาติพัฒนากล้า โพสต์ผ้านเพจเฟซบุ้คของพรรค ระบุว่า นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี รองหัวหน้าพรรคชาติพัฒนากล้า พร้อมทีมว่าที่ผู้สมัคร ส.ส. ประกอบด้วย วรนัยน์ วาณิชกะ ยศยา ชิยาปภารักษ์ ศราพงศ์ ปรินซ์ อิศรศักดิ์ ณ อยุธยา
พัสกร วรรณศิริกุล และ วิเวียน จุลมนต์ ได้เข้าร่วมงาน World film festival of Bangkok เมื่อค่ำคืนที่ผ่านมา
เราได้เห็นภาคเอกชนมีความกระตือรืนร้นที่จะยกระดับวงการภาพยนตร์ไทยให้เป็นศูนย์กลาง soft power ในเอเชีย
นั่นทำให้ทางภาครัฐเองก็ต้องรีบเร่งเครื่องด่วน เพราะมาตรการด้านภาษีอากรจากกระทรวงการคลัง มาตรการการขอเข้าพื้นที่ต้องขออนุญาตองค์กรส่วนท้องถิ่น-กรมอุทยาน ทั้งหมดล้วนอยู่ต่างกระทรวง ทำให้คนทำหนังจะขออนุญาตหลายขั้นตอนมาก
หลายๆ คนคงตั้งคำถามว่า ทำไมการถ่ายหนังสักเรื่องขอใบอนุญาตยากเย็นนัก? นั่นเพราะราชการแต่ละหน่วย จะมีแต่ One Stop Service คือ หนึ่งคำขอของประชาชน ต้องติดต่อหลายหน่วยงานรัฐ แทนที่จะมี All Service Center หนึ่งคำขอของประชาชนทำจบในที่เดียวไปเลย
ยกเคสที่ใกล้ตัวอย่างภาพยนตร์ "หมูป่า" ที่ถูกสร้างหลายเวอร์ชั่นในสตรีมมิ่งต่างๆ แต่น่าเสียดาย ที่เหตุการณ์เกิดขึ้นที่ไทยแท้ๆ แต่ในเวอร์ชั่นผู้กำกับชื่อ "รอน ฮาเวิร์ด" กลับใช้โลเคชั่นที่ออสเตรเลียเพราะได้การสนับสนุนอย่างดีจากรัฐบาลออสเตรเลียเพื่อหวังใช้อุตสาหกรรมภาพยนตร์กระตุ้นเศรษฐกิจในประเทศ
เราอยากเห็นรัฐผลักดัน All Service Center หน่วยงานต้องบูรณาการเหมือน “ไม้เสียบลูกชิ้น” เสียบทีเดียวจบทะลุทุกลูก อุตสาหกรรมภาพยนตร์จะเป็นเวทีใหม่ เป็น New Platform เป็นโอกาสใหม่ เป็นการสร้างอาชีพ และรายได้ให้รัฐและประชาชน
"ภาพจำ เมืองไทยสวย ชิล คนใจดี สนุก น่าไปเที่ยว มันเกิดได้เพราะ Soft power”