'สยามพิวรรธน์' มอบอุปกรณ์การเรียน แก่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน
!['สยามพิวรรธน์' มอบอุปกรณ์การเรียน แก่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/02/LRbKuHdHXk8Mt2JxMoVS.webp?x-image-process=style/LG)
กลุ่ม ‘สยามพิวรรธน์’ ส่งมอบอุปกรณ์การเรียนให้แก่นักเรียน โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน จังหวัดสระแก้ว พร้อมครูปาน - 'สมนึก คลังนอก' ร่วมสอนศิลปะวาดภาพระบายสี
กลุ่มบริษัท สยามพิวรรธน์ สานต่อกิจกรรมส่งต่อความรัก ร่วมสร้างความรับผิดชอบต่อสังคมผ่านโครงการ Citizen of Love by Siam Piwat ซึ่งจัดอย่างต่อเนื่องทุกปี
ล่าสุดร่วมกับกองบัญชาการตำรวจตระเวนชายแดน และ Loft จัดกิจกรรมภายใต้คอนเซ็ปต์ Gifts for Them : ปลุกพลังการให้ สร้างโอกาสการศึกษาไทยให้เท่าเทียม เชิญชวนคนไทยมอบของขวัญ และส่งมอบอุปกรณ์การเรียน เครื่องเขียนที่ไม่ได้ใช้งานให้นักเรียนโรงเรียนในถิ่นทุรกันดาร เมื่อวันที่ 14 ธันวาคม 2565 - 31 มกราคม 2566 ที่ผ่านมา
กิจกรรมนี้ได้รับการตอบรับจากกลุ่มพันธมิตร ลูกค้าที่มาใช้บริการตอบรับร่วมนำอุปกรณ์การเรียน ของใช้จำเป็นมาร่วมมอบเป็นของขวัญ ส่งความสุขให้เด็ก ๆ และได้เดินทางไปส่งมอบอุปกรณ์การเรียนให้กับนักเรียนในถิ่นทุรกันดาร โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดน ในจังหวัดสระแก้ว จำนวน 5 โรงเรียน พร้อมเลี้ยงอาหารกลางวัน บริการตัดผมฟรี เพื่อสร้างสุขภาวะที่ดีให้เด็กนักเรียน
มยุรี ชัยพรหมประสิทธิ์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ สายองค์กรสัมพันธ์ และสื่อสารองค์กร ของ สยามพิวรรธน์ กล่าวว่า
“ปัจจุบันเด็กนักเรียนในถิ่นทุรกันดาร ยังขาดแคลนอุปกรณ์การเรียนการสอนเป็นอย่างมาก ส่งผลให้เกิดความเหลื่อมล้ำทางการศึกษา การเรียนการสอนไม่สามารถดำเนินไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ
กิจกรรมครั้งนี้ ครูปานสอนให้เด็ก ๆ เห็นว่า เสื้อผ้าที่สวมใส่ หรือของใช้ในชีวิตประจำวัน ทุกอย่างมีศิลปะอยู่ในนั้น เด็กทุกคนล้วนมีความเป็นศิลปินอยู่ในตัว เพราะเขามีความบริสุทธิ์ทั้งความคิดและจิตใจ แค่เราบอกให้เขาวาดวงกลม ก็สามารถจินตนาการต่อเป็นเรื่องราว เป็นรูปต่าง ๆ ได้ และการมาสอนให้เขาได้รู้จักศิลปะครั้งนี้อาจจุดประกายให้เด็กรู้สึกสนุกกับการวาดรูป ชอบวาดรูป อยากไปต่อในสายนี้ ได้เติบโตเป็นศิลปินที่มีฝีมือในอนาคต”