ฮีทสโตรก คร่าชีวิต 'รุต โปงลางสะออน' หมอพิณมือดี 'ลาล่า' โพสต์บอกลาน้องรัก
![ฮีทสโตรก คร่าชีวิต 'รุต โปงลางสะออน' หมอพิณมือดี 'ลาล่า' โพสต์บอกลาน้องรัก](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/04/ItA33SUeqv4rlrHbwFev.webp?x-image-process=style/LG)
ฮีทสโตรกแผลงฤทธิ์อีกครั้ง คร่าชีวิต 'รุต โปงลางสะออน' หมอพิณมือดี อดีต สมาชิกโปงลางสะออน'ลาล่า' โพสต์บอกลาน้องรัก
อีกหนึ่งข่าวเศร้าในวงการลูกทุ่งไทย "รุต โปงลางสะออน" หรือ มารุต มากเจริญ อดีตสมาชิกวงโปงลางสะออน เสียชีวิตกะทันหันจากอาการฮีทสโตรก
เรียกได้ว่าเป็นข่าวเศร้าของวงการเพลงลูกทุ่งไทย รุต มารุต มากเจริญ หรือ รุต โปงลางสะออน เสียชีวิตกะทันหัน ซึ่งสาเหตุการเสียชีวิตจากอาการฮีทสโตรก เหล่าเพื่อนๆ ต่างเข้ามาโพสต์แสดงความอาลัยการจากไปของมือพิณชั้นดี ดุริยางคศิลปินชำนาญงาน
โดยทาง เพจ คนลูกทุ่ง ได้โพสต์แจ้งข่าวเศร้า ระบุว่า ฮีทสโตรก คร่าชีวิต รุต สมาชิกโปงลางสะออน
ข่าวช๊อคคนในวงการอีกครั้ง รุต โปงลางสะออน มือพิณฝีมือดีเสียชีวิตกะทันหัน จากอาการฮีทสโตรก
ประวัติของ รุต หมอพิณ ชื่อจริง มารุต มากเจริญ จบปริญญาตรี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย หนึ่งในสมาชิกโปงลางสะออน ในตำแหน่ง หมอพิณ เพจคนลูกทุ่งขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว มากเจริญ ครับ
#คนลูกทุ่ง #เพลงลูกทุ่ง #โปงลางสะออน
สำหรับ รุต หมอพิณ ชื่อจริง มารุต มากเจริญ จบปริญญาตรี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย หนึ่งในสมาชิกโปงลางสะออน ในตำแหน่ง หมอพิณ
ในขณะเดียวกันมีอาจารย์ของเขา ได้เขียนโพสต์ไว้อาลัย รุต โปงลางสะออน ผ่านเฟซุ๊ก Pongsilp Arunrat มีใจความสุดประทับใจดังนี้
"มารุต มากเจริญ ดุริยางคศิลปินชำนาญงาน กลุ่มดุริยางค์ไทย สำนักการสังคีต กรมศิลปากร จากไปอย่างกะทันหันเมื่อคืนวันที่ 9 เมษายน พ.ศ.2566 ด้วยอายุ 39 ปี ผมเห็นมารุตสีซอหลายงาน เขาเป็นคนซอที่ฝีมือดีมาก
เมื่อราวเดือนมีนาคม พ.ศ. 2564 ทางสำนักการสังคีต กรมศิลปากร เชิญผมไปเป็นวิทยากรอบรมเพลงเห่กล่อมพระบรรทมให้กับศิลปินสำนักการสังคีตเป็นเวลา 5 วัน ผมจึงได้พบกับมารุตและเขาก็มาฝากตัวเป็นลูกศิษย์ มารุตมีอัธยาศัยดีมาก เขาเรียนรู้ได้เร็ว สีซอสามสายได้ดี ได้เรียนเพลงช้าลูกหลวง เพลงสรภัญญะใหญ่ ที่เป็นเพลงสำคัญของซอสามสายเขาบอกว่าเรียนซอกับพี่ธีระ ภู่มณีและเข้ารับราชการในตำแหน่งของพี่ธีระ จึงมีพื้นฐานซอที่ดีมาก
เมื่อจบโครงอบรมผมบอกเขาว่าถ้าว่างจะต่อเพลงให้อีกนะมารุตจะได้เป็นครูซอคนสำคัญของสำนักการสังคีตในภายภาคหน้าเขาก็ดีใจมาก ผมเจอมารุตครั้งสุดท้ายเมื่อตอนซ้อมวงเครื่องสายเพื่อบันทึกองค์ความรู้ดนตรีไทยที่เป็นงานวิจัยของผม เราจึงได้สนทนากันอย่างสนุกสนาน แต่น่าเสียดายที่วันบันทึกงานมารุตติดภารกิจราชการไปประเทศญี่ปุ่น เมื่อทราบข่าวมารุตจากไปอย่างกระทันหันผมตกใจมาก เพราะเขาคือลูกศิษย์คนหนึ่งที่ผมหวังจะให้เขาเป็นครูซอคนสำคัญแห่งสำนักการสังคีต กรมศิลปากร ที่น่าจะถ่ายทอดให้กับลูกศิษย์รุ่นหลังได้อีกมากมาย หลับให้สบายนะมารุตศิษย์รัก"
ในขณะที่ “ลาล่า - ขวัญนภา เรืองศรี” อดีตสมาชิกวง “โปงลางสะออน” ได้โพสต์ข้อความอาลัยถึงน้องรัก ที่จากไปอย่างไม่มีวันกลับว่า
“จากเด็กน้อย เด็กกรุงเทพ ที่ชอบดนตรีอีสาน หอบพิณแคน มาเรียนกับพี่อี๊ด และช่วยพี่ทำวิทยานิพนธ์ หยอกเล่นกับน้องมาก จนน้องกลัวคิดว่าเราจีบ จนไล่เราไปนั่งหลังรถ ประโยคเด็ดที่รุตชอบพูดคือ ต่อไปไม่ให้พี่อุ๊นั่งรถข้างหน้ากับรุตแล้ว ทุกคนเข้าใจผิดหมดว่า พี่อุ๊เป็นแฟนรุต ทุกคนในวงจะขำความคิดเด็กๆของมารุตเสมอ พวกเราเริ่มต้นจากร้านอาหารเล็กๆกับพี่อี๊ด รวมวงเล็กๆ ไปเล่นตามร้านอาหาร ค่าตัว 250 บาทต่อคืน เราสู้กันมาแบบสุดๆ จนมาเป็น #โปงลางสะออน วงใหญ่ให้คนทั่วโลกได้รู้จัก ผลงานของรุต ความน่ารักของรุต จะอยู่ในความทรงจำของพวกเรา #โปงลางสะออน และพี่ตลอดไป หลับให้สบายนะน้องรัก ถึงวันนี้มารุตจะไม่ได้อยู่กับพวกเราแล้ว แต่ความรักจากพี่ จะมีให้รุตตลอดไปด้วยรักและอาลัย #มารุตโปงลางสะออน”