“สุวัจน์”เปิด”ไทยแลนด์โอเพ่น 2023 ยิ่งใหญ่นักท่องเที่ยวขานรับบูมเศรษฐกิจ
![“สุวัจน์”เปิด”ไทยแลนด์โอเพ่น 2023 ยิ่งใหญ่นักท่องเที่ยวขานรับบูมเศรษฐกิจ](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/01/Zg8E02cxk9reYPoDIi77.webp?x-image-process=style/LG)
เทนนิส "ไทยแลนด์ โอเพ่น 2023" เปิดฉากยิ่งใหญ่ “สุวัจน์” นำนักเทนนิสระดับโลก สร้าง Soft Power กระตุ้นท่องเที่ยว กระตุ้นเศรษฐกิจ
นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ นายกกิตติมศักดิ์สมาคมกีฬาลอนเทนนิสแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันเทนนิสหญิง ดับเบิลยูทีเอ อินเตอร์เนชั่นแนล ซีรีส์ ทัวร์นาเมนท์ ดับเบิลยูทีเอ 250 รายการ Thailand Open 2023 presented by E@ (ไทยแลนด์ โอเพ่น 2023 พรีเซนเต็ด บาย อีเอ) โดยมี นายเสถียร เจริญเหรียญ ผู้ว่าราชการจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ และ ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) ณ เซ็นเตอร์คอร์ต ทรู อารีน่า หัวหิน สปอร์ต คลับ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ เมื่อวันที่ 30 มกราคมที่ผ่านมา
นายสุวัจน์ กล่าวว่า การจัดการแข่งขันเทนนิสระดับโลกที่ได้จัดขึ้นในวันนี้ ถือว่าเป็นการจัดการแข่งขันขึ้นเป็นครั้งที่ 3 ประเทศไทยได้รับเกียรติในการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันเทนนิสอาชีพหญิง รายการดับเบิลยูทีเอ 250 รายการ เราได้เริ่มจัดขึ้นเป็นครั้งแรกเมื่อปี 2019 ในชื่อว่า เทนนิส รายการไทยแลนด์โอเพ่น แชมป์คนแรกของรายการคือ ดายาน่า ยาสเตร็มสก้า จากยูเครน ซึ่งในการแข่งขันครั้งนี้ก็ได้เข้าร่วมการแข่งขันด้วย มาป้องกันแชมป์ที่เขาได้เป็นแชมป์คนแรก เมื่อปี 2019 และมีการจัดครั้งที่ 2 เมื่อปี 2020 แชมป์ก็คือ แม็กดา ลีเน็ตต์ จากโปแลนด์ (มือ 46 ของโลก) แต่ปรากฏว่าปีนี้ แม็กดา ลีเน็ตต์ ไม่ได้เข้าร่วมแข่งขัน เพราะเขาเพิ่งเข้าแข่งขันที่ ออสเตรเลียน โอเพ่น 2023 และเข้าถึงรอบ semifinal เลยไม่สามารถเดินทางมาร่วมการแข่งขันด้วย
หลังจากนั้น เราก็หยุดการแข่งขันไป 2 ปี เนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 คือ ปี 2021-2022 แต่ด้วยความร่วมมือร่วมใจของพี่น้องประชาชนชาวไทยและมาตรการที่เข้มแข็งทางด้านสาธารณสุข ทําให้เราผ่านพ้นวิกฤติโควิดมาได้ ฉะนั้น เมื่อผ่านพ้นวิกฤติโควิดมาได้ พี่น้องประชาชนก็ถามว่าจะกลับมาหรือยัง แล้วในวันนี้ ผมยินดีที่ “ไทยแลนด์ โอเพ่น” ครั้งที่ 3 ประจําปี 2023 ได้กลับมาอีกครั้งหนึ่งแล้วกลับมาอย่างยิ่งใหญ่ เพราะว่าได้รับเกียรติจาก "เบียนก้า อันเดรสคู" จากแคนาดา แชมป์หญิงเดี่ยวแกรนด์สแลม ยูเอส โอเพ่น 2019 มือ 42 ของโลก ได้เข้าร่วมการแข่งขัน และ ดายาน่า ยาสเตร็มสก้า แชมป์เก่า เมื่อปี 2019 แล้วมีนักกีฬาเทนนิสระดับโลกอันดับต่ำกว่าร้อยอีกเกือบ 30 คนที่มาร่วมการแข่งขัน ฉะนั้น ถือว่าเป็นการแข่งขันเทนนิสระดับโลกที่เกิดขึ้นที่เมืองไทย
“อยากให้แฟนๆได้ภาคภูมิใจ ว่าการจัดการแข่งขันของเรานั้นได้รับการยอมรับจาก WTA ในเรื่องของมาตรฐานการจัดอุปกรณ์ความทันสมัยต่างๆ และยังได้รับเกียรติให้มีการถ่ายทอดการแข่งขันสดไปทั่วโลก ทางช่อง fox sport ประเทศไทยถ่ายทอดสดทางทรู อารีน่า ให้กับพี่น้องประชาชนชาวไทยทั้งประเทศได้รับชม ถือว่าเป็นกีฬาที่ยิ่งใหญ่ “
นอกจากนั้น คณะนักกีฬาเทนนิสที่เข้าร่วมการแข่งขันได้ให้เกียรติประเทศไทยในการร่วมกันประชาสัมพันธ์ของดีเมืองไทย Soft Power โดยทุกท่านได้ไปร่วมเรียนมวยไทยกับคุณวิว เยาวภา, ไปร่วมทําอาหารไทย ที่ บลูพอร์ต หัวหิน และตอนนี้รัฐบาลก็ส่งเสริมให้หัวหินเป็นเมือง Wellness ของโลกก็ร่วมทำที่ เชวาลา แล้วหัวหินเป็นเมืองที่มีหมู่บ้านศิลปิน ในเรื่องของ painting ผลงานต่างๆ อาจารย์ทวี เกษางาม หัวหน้าทีมของ Artists ก็ได้มาสอนเทคนิคการวาดภาพต่างๆ ให้กับนักกีฬา เพราะฉะนั้น ความดื่มด่ำและความประทับใจกับกีฬาแล้วก็ soft power ของประเทศไทย จะเป็นจุดเด่น จุดแข็งที่จะมีส่วนในการประชาสัมพันธ์ความเป็นเมืองท่องเที่ยวของประเทศไทยสู่สายตาของแฟนๆเทนนิสทั่วโลก ก็จะมีส่วนสําคัญในการที่จะช่วยกันสร้างเศรษฐกิจ กระตุ้นเศรษฐกิจของประเทศให้กลับมายิ่งใหญ่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งขณะนี้เศรษฐกิจขึ้นอยู่กับการท่องเที่ยว แล้วตั้งแต่เราเปิดประเทศมาตอนนี้บรรยากาศของประเทศอากาศที่ดีของเมืองหัวหิน ถือว่าเป็นบรรยากาศที่ดีในการที่จะต้อนรับนักท่องเที่ยวกลับมาผ่านกีฬาระดับโลก
“ขอเชิญพี่น้องประชาชนได้รับชมเทนนิสดีๆ ระดับโลก จากเมืองตากอากาศระดับโลกของประเทศไทย จากเมืองหัวหิน รายการเทนนิส ไทยแลนด์ โอเพ่น 2023 พรีเซนเต็ด บาย อีเอ”นายสุวัจน์ กล่าว