เที่ยว ‘เกาหลี’ แบบลักชัวรี ชม ‘ใบไม้เปลี่ยนสี’ ก่อนหนาว
![เที่ยว ‘เกาหลี’ แบบลักชัวรี ชม ‘ใบไม้เปลี่ยนสี’ ก่อนหนาว](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/11/LFXbjJh1JkAWZqg2y35j.webp?x-image-process=style/LG)
ฤดูกาลที่เปลี่ยนไปของโลก ทำให้ฤดูร้อนและฤดูหนาวขยายออกไป ขณะที่ช่วงเวลา ‘ใบไม้เปลี่ยนสี’ ในประเทศ 'เกาหลี' สั้นลงเรื่อย ๆ ในปีนี้จะเป็นอย่างไร มาดูกัน
สัมผัสเกาหลีมุมมองใหม่ โดย เคทีซี (KTC) ร่วมกับ องค์การส่งเสริมการท่องเที่ยวเกาหลี (KTO) เปิดตัวแคมเปญ Only in Korea, Especially for You
มอบรางวัลท่องเที่ยวเกาหลี 5 วัน 3 คืน ให้กับสมาชิกที่มียอดใช้จ่ายผ่านบัตรฯสูงสุด ด้วยทริปสุดยอดเอ็กซคลูซีฟ นำเสนอเกาหลี ผ่านมุมมอง 3 มิติ วัฒนธรรม อาหาร สุขภาพ
จากสนามบินสุวรรณภูมิสู่สนามบินอินชอน อุณหภูมิ 17-18 องศาเซลเซียล เวลาที่นี่เร็วกว่าประเทศไทย 2 ชั่วโมง รับประทานอาหารเช้าแล้วก็เริ่มต้นท่องเที่ยวกันเลย
- พิพิธภัณฑ์ ซาน (Museam SAN)
ตั้งอยู่บนภูเขา มีคาเฟ่ให้จิบชากาแฟชมวิวทิวทัศน์ที่สวยงาม ท่ามกลางใบไม้เปลี่ยนสี มีจุดเด่นตรงที่งานศิลปะกลางแจ้ง สีแดงสด เป็นผลงานของ Alexander Liberman
ภายในอาคารมีนิทรรศการกระดาษ และนิทรรศการ Cheong-jo ภายนอก มี 4 สวนให้ชม ทั้งสวนดอกไม้ สวนศิลปะ สวนน้ำ สวนหิน
ชมวิวเพลินจนเที่ยง ไปกินอาหารกลางวัน ทัคคาลบี (Dak Galbi) กัน
ไกด์ Jong Jey Hyeon แนะนำตัวว่า อันยองฮาเซโย (สวัสดี) และ คัมซา ฮัมมีดา (ขอบคุณ) เขาบอกว่าให้จำแค่สองคำนี้ ก็อยู่ในเกาหลีได้แล้ว
แต่ถ้าเจอผู้หญิงมีอายุแต่งงานแล้วอย่าไปเรียกว่า อาจุมม่า เพราะคำนี้มีความหมายลบ หมายถึงมนุษย์ป้าขี้งกนิสัยไม่ดี อาจจะเจอดีได้ ซึ่งคนไทยหลายคนไม่รู้ ในช่วงบ่ายเราไปเที่ยวที่
- หมู่บ้านวัฒนธรรมพื้นบ้านเกาหลี (Korean Folk Village)
หมู่บ้านโบราณ ที่รัฐบาลเกาหลีตั้งใจสร้างให้เหมือนสมัยก่อน เป็นสถานที่ถ่ายทำละครและภาพยนตร์ มีบ้านโบราณกว่า 200 หลัง ทั้งบ้านเรือน ร้านค้า
วันที่สอง ช่วงเช้า อากาศเย็น ๆ สบายดี เราเดินทางไปที่
- ถนนกาโรซูกิล (Garosu-gill Road)
ถนนแฟชั่นแห่งกรุงโซล มีร้านค้าแบรนด์เนมมากมาย ที่คนดังดารามักแวะมาซื้อเสื้อผ้าและมีแฟนคลับมาเข้าแถวรอ
ช่วงเที่ยงกิน ไก่ตุ๋นโสม อาหารบำรุงสุขภาพที่คนเกาหลีนิยมกินมากที่สุด ร้านอยู่ไม่ไกลจากถนนกาโรซูกิล แค่ข้ามถนนไปและกลับ
ช่วงบ่ายไปนวดหน้าที่ร้าน ซอลฮวาซู (Sulwhasoo) ได้ชื่อว่าเป็นคอร์สสปาที่ดีที่สุดในประเทศเกาหลี สปาชะลอวัยสูตรโบราณ ขจัดความเหนื่อยล้า ทำให้ผิวอ่อนนุ่มเปล่งปลั่ง
ซึ่งต้องจองคิวล่วงหน้า 2-3 เดือน เป็นอาคาร 3 ชั้น ชั้นละ 4 ห้อง แบ่งเป็นรอบ ๆ 4 คนต่อรอบ วันหนึ่งรับลูกค้าได้แค่ 12 คน
ช่วงเย็น ไปดูโชว์ การแสดง The Painters ที่ไม่มีบทพูด อาศัยการวาดภาพ แล้วเอ็นเตอร์เทนเซอร์ไพรส์กับคนดู โดยนักวาดชาย 4 คน
ปิดท้ายค่ำนี้ด้วยอาหารเย็น ปูตัวใหญ่ King Krab Set ก่อนจะหลับไปด้วยความอิ่ม
เช้าวันต่อมา อากาศดี เย็นสบาย เราเดินทางไปยัง
- พระราชวังชางด็อกกุง (Changdeokgung Palace)
พระราชวังของโชซอนในกรุงโซลมีทั้งหมด 5 ที่ ที่นี่เป็นเป็นวังที่ 2 ทั้ง 5 วังมีที่นี่ที่เดียวที่เป็นมรดกโลก จาก UNESCO ในปี 1997
เป็นพระราชวังหลักของกษัตริย์หลายพระองค์ในราชวงศ์โชซอน (ค.ศ.1392-1910) ประกอบด้วยพื้นที่สาธารณะ อาคารพระราชวัง และสถานที่ส่วนตัวของกษัตริย์ นั่นคือ สวนฮูวอน (Huwan Garden)
ซึ่งต้องซื้อตั๋วเข้าชม และจำกัดจำนวนคนเข้าชม ข้างในมีต้นไม้อายุ 300 กว่าปีด้วย
ก่อนเข้าชม หลายคนเปลี่ยนเป็นชุดประจำชาติเกาหลี หรือ ชุด ฮันบก เพื่อถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก
จากนั้นไปกินอาหารเที่ยง ฮันยงชิก อาหารเกาหลีพื้นเมืองเซ็ทเมนู นิยมกินกันในโอกาสสำคัญ วันแต่งงาน หรือต้อนรับแขกบ้านแขกเมือง
เมนูเดิมคือ เนื้อตุ๋น หากใครไม่กินเนื้อ ก็เปลี่ยนเป็นปลาแทน มีเครื่องเคียงหลายๆ อย่าง
ร้านอยู่บนภูเขา วันที่เราไปคึกคักมาก เพราะมีงานแต่งงานพอดี
ท้องอิ่มแล้วไปชอปปิ้งกันต่อที่ ห้างสรรพสินค้าล็อตเต้ เวิล์ด แห่งกรุงโซล สำหรับนักช็อป ต้องพกพาสปอร์ตไปด้วยทุกครั้ง หากใช้จ่ายเกินสามหมื่นวอนก็จะได้รับภาษีคืน
ที่ชั้น 9-12 จะเป็นดิวตี้ฟรี ขายสินค้าปลอดภาษี ส่วนชั้นอื่น ๆ ขายปกติ ก่อนซื้อต้องลงทะเบียน เขาจะมีคูปองส่วนลดให้ ไว้ยื่นให้กับพนักงานเวลาซื้อสินค้า
ลงจากตึกลอตเต้ ไปชอปปิ้งต่อที่ฝั่งตรงข้าม ตลาดมยองดง
- ตลาด มยองดง (Myeo-dong)
แหล่งชอปปิ้งหลักในกรุงโซล มีชื่อเสียงเรื่องร้านเครื่องสำอางขนาดใหญ่เกือบ 100 แห่ง เทรนด์แฟชั่นล่าสุด มีรถเข็นขายอาหาร
เป็นที่ตั้งของโรงละครนันทา และ โบสถ์มยองดง นิกายโรมันคาทอลิก ที่สร้างขึ้นในปี ค.ศ. 1895
ปิดท้ายค่ำนี้ด้วย หมูย่างเกาหลี ที่มีคนเกาหลีมาปิ้งย่างให้ทาน
เช้าวันต่อมา ฝนตก พยากรณ์อากาศของที่นี่แม่นมาก
เกาหลีมี 4 ฤดู แล้วก็มีเทศกาลดอกไม้ ดอกซากุระเหมือนญี่ปุ่นในเดือนเมษา
ฤดูร้อนเริ่มตั้งแต่เดือนมิถุนายนถึงสิงหาคม ฤดูใบไม้ร่วงเดือนกันยายนถึงพฤศจิกายน ฤดูหนาวเดือนธันวาคมถึงกุมภาพันธ์
ช่วงกลางเดือนธันวาคมอุณหภูมิจะติดลบ ส่วนเดือนมกราคมจะหนาวสุดที่จังหวัดคังวอนโดติดลบ 20 องศา ใครที่ชอบหิมะ มาเล่นสกีที่นี่ได้
กรุงโซล มีแม่น้ำสายหลักชื่อว่า ฮัน แบ่งกรุงโซลเป็นสองฝั่งข้างบนกับข้างล่าง
เกาหลีใต้มีพื้นที่ไม่ถึง 1 แสนตารางกิโลเมตร เกาหลีเหนือมีพื้นที่ 120,000 ตารางกิโลเมตร ประเทศไทยใหญ่กว่าเกาหลีใต้ 5 เท่า ประชาชนเกาหลีใต้มี 50 ล้านคน พื้นที่ส่วนใหญ่ 70 เปอร์เซ็นต์เป็นภูเขา
ในกรุงโซลมีรถติดเยอะ ค่าพื้นที่แพง ที่จอดรถน้อย ที่จอดรถส่วนใหญ่อยู่ชั้นใต้ดิน มีตั้งแต่ชั้น B1-B7พื้นที่เกาหลีเป็นหินแข็ง สามารถขุดลึกลงไปได้
ซึ่งส่วนมากชั้น B1-B2 จะเปิดให้เช่าเป็นร้านขายของซุปเปอร์มาร์เก็ต ร้านกาแฟ
ตามถนนจะมีรถตำรวจติดกล้อง CCTV คอยจับรถที่จอดผิดที่ เสียค่าปรับขั้นต่ำ 3,000 บาท
วันสุดท้าย ช่วงเช้าเราไปชม
- พิพิธภัณฑ์ศิลปะ ลีอุมซัมซุง (LEEUM Samsung Museam of Art)
ซึ่งเจ้าของเป็นนักสะสมสมบัติเกาหลีโบราณ เลยนำมาจัดแสดงให้ชมกัน
พิพิธภัณฑ์ศิลปะ ลีอุมซัมซุง Cr. Kanok Shokjaratkul
จากนั้นไปชอปปิ้งต่อที่ ห้างสรรพสินค้าฮุนได ชั้นบนตกแต่งเป็นสวนต้นไม้ มีที่นั่งพักผ่อนกินกาแฟ แล้วไปกินอาหารเที่ยง ซีฟู้ดหม้อไฟทะเล
ปิดท้ายด้วยการชอปปิ้งที่ Korean Shopping Center ศูนย์รวมของพื้นเมืองและขนมต่าง ๆ ก่อนขึ้นเครื่องบินกลับเมืองไทย