'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13

งานประกาศรางวัลด้านวิทยุและโทรทัศน์ที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี เพื่อมอบรางวัลดีเด่นให้แก่ผู้ประกอบวิชาชีพด้านวิทยุ โทรทัศน์ และออนไลน์

สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ จัดงานประกาศรางวัล ‘นาฏราช' ครั้งที่ 13’ ประจำปี 2564 เพื่อคัดเลือกผลงานด้าน วิทยุ โทรทัศน์ และ ออนไลน์ โดยการโหวตของผู้ประกอบวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ ซึ่งเป็นสมาชิกของสมาพันธ์ฯ

ในปีนี้มีธีมว่า ‘ก้าวไปข้างหน้า อย่างท้าทาย’ เพื่อแสดงพลังของคนทำงานวิชาชีพ ที่ยังคงสร้างสรรค์ผลงานดี ๆ ออกมาเพื่อผู้ชม แม้จะเจอกับปัญหาและอุปสรรคต่าง ๆ มากมาย  

จัดงานในรูปแบบ Online Celebrate ถ่ายทอดสดผ่าน Facebook ‘หน้าจอ’ เมื่อวันพุธที่ 7 กันยายน 2565 ที่ผ่านมา

รวมทั้งสิ้น 36 รางวัล เป็นผลงานด้านวิทยุ 5 รางวัล รายการโทรทัศน์ 6 รางวัล รายการข่าว 7 รางวัล ละครโทรทัศน์ 11 รางวัล ละคร/ซีรีส์แพลตฟอร์มออนไลน์ 5 รางวัล และ รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุและโทรทัศน์ 2 รางวัล

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13

ผลรางวัล มีดังนี้

  • ประเภทรายการวิทยุ 5 รางวัล

1)สถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ กรีนเวฟ 106.5 FM

2)รายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทันข่าว ทันกฎหมาย MCOT News FM 100.5

3)รายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ มิวสิคกูรู สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร.FM106.0 MHz

4)จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ นงวดี ถนิมมาลย์ รายการ เจาะลึกเศรษฐกิจ และ ภูวนาท คุนผลิน รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์

5)ผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ผุสชา โทณะวณิก รายการ มิวสิคกูรู

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13 Cr. Thai PBS

  • ประเภทรายการโทรทัศน์ 13 รางวัล

1)รายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ไทยรัฐนิวโชว์ ช่องไทยรัฐทีวี

2)รายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ข่าวใส่ไข่ ช่องไทยรัฐทีวี

3)รายการฮาร์ดทอล์กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ถกไม่เถียง ช่อง 7HD

4)ผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ กรุณา บัวคำศรี รายการ รอบโลกเดลี่ ช่อง PPTV

5)ผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ เอกรัฐ ตะเคียนนุช รายการ เอาให้ชัด ช่องวัน31

6)สกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ป 'เสาไฟกินรี' ช่อง 9 MCOT HD

7)สารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ สารคดี คนจนเมือง ตอน ซอกหลืบเยาวราช ช่อง Thai PBS

8)ผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ วีรศักดิ์ นิลกลัด รายการแข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ ช่อง PPTV

9)รายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ SUPER10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว ช่อง WorkpointTV

10)เกมโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ MasterChef Thailand Season4 ช่อง 7HD

11)ทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Perspective ช่อง 9 MCOT HD

12)พิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ สุวิกรม อัมระนันทน์ รายการ Perspective ช่อง 9 MCOT HD

13)วาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ The Wall Song ร้องข้ามกำแพง WorkpointTV

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13 Cr. นาดาว บางกอก

  • ประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ 5 รางวัล

1)บท Original ละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ซีรีส์เรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2

2)นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์ แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2

3)นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2

4)ละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ซีรีส์เรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2

5)Drama Series of The Year ได้แก่ ซีรีส์เรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part2

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13

  • ประเภทละครโทรทัศน์ 11 รางวัล

1)ละครยอดเยี่ยม ได้แก่ วันทอง จาก บริษัท วันสามสิบเอ็ด จำกัด สถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

2)ผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ สันต์ ศรีแก้วหล่อ จาก วันทอง สถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

3)นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ดาวิกา โฮร์เน่ จาก วันทอง สถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

4)นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ชาคริต แย้มนาม จาก วันทอง สถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13

Cr. One 31

5)นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ อัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล จาก กระเช้าสีดา ช่องวัน 31

6)นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ จิรายุ ตันตระกูล จาก กระเช้าสีดา ช่องวัน 31

7)บทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง วันทอง โดย พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์ ช่องวัน 31

8)เพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ สองใจ ขับร้องโดย ดา เอ็นโดรฟิน จาก วันทอง ช่องวัน 31

9)ละครชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ Club Friday The Series จาก บริษัท เช้นจ์ 2561 จำกัด ช่องวัน 31

10)กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง วันทอง โดย จิรเดช ทัศนศร ช่องวัน 31

11)ออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง ดงพญาเย็น โดย กบาลใส อนิเมชั่น ช่องวัน 31

'ชาคริต-ดาวิกา' คว้านำชายนำหญิง 'นาฏราช' ครั้งที่ 13 Cr. ช่อง7HD

  • รางวัลเกียรติยศ 2 รางวัล

1)รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ ได้แก่ มาโนช พุฒตาล

2)รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ ได้แก่ ฉลอง ภักดีวิจิตร