ค้นทะเลใจ Influencer ชื่อดัง Mackcha นิทรรศการเดี่ยวครั้งแรก Deep in Mind Sea
![ค้นทะเลใจ Influencer ชื่อดัง Mackcha นิทรรศการเดี่ยวครั้งแรก Deep in Mind Sea](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2023/01/79qp7HsTazszdiJkMwTl.webp?x-image-process=style/LG)
Influencer และนักวาดภาพประกอบไทยชื่อดัง Mackcha หรือ แม็กกี้ ชรารัตติ์ สาระอาภรณ์ ชวนดำดิ่งสู่ทะเลใจค้นหาตัวตน Deep in Mind Sea นิทรรศการแสดงผลงานเดี่ยวครั้งแรก
“ภายใต้ความสดใสของทะเลเคียงหาดทราย ไม่ได้มีเพียงความงดงามให้ชื่นชม หากแต่ความขื่นขมของชีวิตก็เจือปนความสุขได้เฉกเช่นเดียวกัน”
นั่นคือคำอธิบายส่วนหนึ่งของนิทรรศการศิลปะ Deep in Mind Sea ของ Mackcha (แม็กชา) หรือ แม็กกี้ ชรารัตติ์ สาระอาภรณ์ ซึ่งเป็นนิทรรศการเดี่ยวครั้งแรกของเธอ
แม็กกี้ ชรารัตติ์ เป็นที่รู้จักกันในฐานะอิลลัสเตรเตอร์ (Illustrator) หรือ นักวาดภาพประกอบ และเป็น Influencer (อินฟลูเอนเซอร์) เจ้าของบัญชีอินสตาแกรม ‘@mackcha’ รวมถึงช่องยูทูป ‘Mackcha’ และได้รับรางวัลชนะเลิศจากโครงการ White Canvas Thailand โครงการประกวดศิลปะภาพวาดเด็กและเยาวชน ขององค์กรวัฒนธรรมตะวันออกจากประเทศญี่ปุ่น เมื่อปี 2563
ว่ากันว่ามนุษย์นั้นมีหลายด้านไม่ต่างกับสรรพสิ่งบนโลก “Deep in Mind Sea” เป็นนิทรรศการศิลปะที่จะพาผู้ชมดำดิ่งสู่ห้วงทะเลของหัวใจเพื่อสำรวจตัวตนเชิงลึกที่สุดของตัวศิลปินเอง ซึ่ง Mackcha จะพลิกอีกด้านของตนเอง เพื่อเปิดเผยให้ผู้คนได้เข้ามาทำความรู้จักมากยิ่งขึ้น
เพราะเธอเชื่อว่า “การได้ทำความรู้จักกับใคร ก็อาจทำให้เราสะท้อนความเข้าใจในตัวเองได้”
นิทรรศการนี้มีคาแรคเตอร์ ชาล็อต (Chalotte) ที่ทำหน้าที่เป็นตัวแทนของ “แม็กชา” นำพาผู้ชมไปพบกับความรู้สึกอันท่วมท้นที่ล้นออกมาเป็นงานศิลปะ ความสุข เศร้า เคล้าอารมณ์ที่ไม่มีชื่อเรียก ปลดปล่อยสิ่งที่อยู่ในใจให้พลิ้วไหวราวกับน้ำทะเล
ส่วนที่ลึกที่สุดของจิตใจ ก็เปรียบเหมือนกับท้องทะเลลึก ที่แสงก็ลงไปไม่ถึง นี่คือโลกส่วนตัวอันเป็นพื้นที่ปลอดภัย (Safe Zone) ของเธอ
ถ่ายทอดโดยการวาด “มวลใต้สำนึก” เหล่านั้นออกมาให้เห็นส่วนสำคัญที่ยากหยั่งถึง แม้จะเป็นส่วนที่มืดสนิท แต่เธอก็พร้อมจะสาดแสงให้ใครต่อใครได้ดิ่งลงมาสัมผัส
“หวังว่าคุณจะได้ยินเสียงจากส่วนลึกของความคิดตัวเอง อย่างที่ไม่เคยได้ยินมาก่อนจากการเข้ามาสำรวจ Deep in Mind Sea” แม็กชา กล่าว
อย่างน้อยหากได้จ้องมอง ชาล็อต (Chalotte) อย่างตั้งใจ ก็จะสัมผัสได้ถึงความรู้สึกมากมายที่ออกมาจากคาแรคเตอร์ตัวนี้ เพราะศิลปินได้พัฒนาคาแรคเตอร์นี้จากตัวของเธอเอง แม็กชาวาด “ชีวิตชีวา” ไว้ในลายเส้น สีสัน และดวงหน้าซึ่งชวนตีความแบบไร้เส้นจำกัด
สีที่เธอเลือกใช้เป็นหลักคือ ฟ้า-ขาว สะท้อนตัวตนที่เป็นผู้ตื่นรู้ในระบบนิเวศมหาสมุทร เอาให้เข้าใจง่ายคือเธอชอบทะเลนั่นเอง
จะเห็นได้ว่า “ชาล็อต” ใส่มาสคอต (Mascot) เป็นสัตว์ทะเลหลากหลายชนิด เช่น ปู ฉลาม พะยูน หอยเม่น ฯลฯ นอกจากแสดงถึงมุมที่มีความรักต่อทะเลแล้ว ยังมีมุมอื่น ๆ ของคาแรคเตอร์ตัวนี้ให้น่าค้นหาอีกมากมาย
อย่างที่บอก Mackcha รังสรรค์ชาล็อตมาจากตัวตนของเธอ ซึ่งเป็นมนุษย์คนหนึ่งที่มีหลากหลายมิติ เรียกได้ว่าเป็นคาแรคเตอร์ที่ถ้ามองอย่างพินิจพิจารณา จะสามารถเข้าถึงทั้งตัวตนของผลงานและศิลปินได้ในชั่วขณะเดียวกัน
Mackcha หรือ แม็กกี้ ชรารัตติ์ สาระอาภรณ์ คือศิลปินหญิงที่เริ่มลงฝีแปรงเพื่อตอบสนองความชอบของตัวเอง เธอเริ่มวาดรูปเป็นจริงเป็นจังตั้งแต่ตอนมัธยมปลาย โดยไม่ได้ตั้งเป้าหมายที่เป็นรูปธรรม นอกจากคำว่า “อยากทำ”
จนเข้ามหาวิทยาลัย ด้วยกระแสสังคมที่ผลักดันให้เธอทำในสิ่งที่เป็นไปตามขนบมากกว่าการตามใจตัวเอง เธอจึงเลือกเรียนคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์
เมื่อเวลาผ่านไป เธอค้นพบว่านั่นไม่ใช่ความสุขในแบบที่ต้องการ จึงตัดสินใจลาออก ช่วงเวลานั้นคือจุดเปลี่ยนสำคัญที่เธอจะต้องเลือกระหว่างการเรียนต่อหรือจริงจังกับงานศิลปะ
ทว่าเธอได้ลองก้าวเดินไปในเส้นทางที่ไม่ใช่สำหรับตัวตนของเธอ และได้เรียนรู้แล้วว่ามันไม่ใช่ จึงต้องกลับรถแล้วไปตามเส้นทางใหม่ เพื่อเติมเต็มเสียงที่เรียกร้องในใจว่า “ต้องทำงานศิลปะ” ซึ่งเธอก็เลือกจะทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับศิลปะเพื่อหล่อเลี้ยงปากท้อง ชีวิต และจิตวิญญาณ
Mackcha (แม็กชา) หรือ แม็กกี้ ชรารัตติ์ สาระอาภรณ์
Mackcha ไม่เคยทอดทิ้งงานศิลปะ ดังนั้นงานศิลปะจึงไม่เคยทอดทิ้งเธอ และตอบแทนความทุ่มเทด้วยความสุขอย่างเต็มเปี่ยม
การตัดสินใจมุ่งมั่นในเส้นทางสายนี้ไม่เคยสร้างความลังเลเลย แม้จะต้องเจออุปสรรคหลากหลาย ก็ไม่มีสักวินาทีเดียวที่อยากจะหันเหไปทางอื่น
นิทรรศการศิลปะ Deep in Mind Sea เปิดให้เข้าชมฟรี ณ RCB Galleria 4 ชั้น 2 ริเวอร์ ซิตี้ แบงค็อก ระหว่างวันที่ 14 มกราคม – 28 กุมภาพันธ์ 2566