เปิดงาน ‘สร้างศิลป์ถิ่นอันดามัน’ รวมศิลปินเพื่อสังคม
![เปิดงาน ‘สร้างศิลป์ถิ่นอันดามัน’ รวมศิลปินเพื่อสังคม](https://image.bangkokbiznews.com/uploads/images/md/2022/11/S2YqzL86zZuCoY9r2x1k.webp?x-image-process=style/LG)
‘สร้างศิลป์ถิ่นอันดามัน’ เป็นงานที่ศิลปินชาวไทยมารวมตัวกันเกือบ 70 คน เพื่อสร้างสรรค์ช่วยเหลือสังคม มีเป้าหมายว่าจะเป็นงานประจำปีจากนี้ไป
‘สร้างศิลป์ถิ่นอันดามัน’ ครั้งที่ 1 เกิดขึ้นจากการรวมตัวของศิลปินเกือบ 70 คน แบ่งเป็น 2 ส่วน
1.นิทรรศการศิลปะ 'ผู้หญิงกับอันดามัน'
เปิดตัวไปเมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2565 โดย ณรงค์ วุ่นซิ้ว ผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต
จัดแสดงผลงาน 80 ชิ้น นำรายได้ไปช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาสใน 3 จังหวัด (น่าน,เชียงราย,ขอนแก่น)
ระหว่างวันที่ 15 – 30 พฤศจิกายน 2565 ณ Central Floresta Phuket
2.กิจกรรม ‘สร้างศิลป์ถิ่นอันดามัน’ ครั้งที่1
ศิลปินร่วมกันทำงาน ไปจัดนิทรรศการ ณ Palm Square Kata Beach เพื่อนำรายได้มาช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาสใน 3 จังหวัด
- ภูเก็ต เมืองศิลปะ
มานะ สามารถ ผู้จัดงาน กล่าวว่า เมื่อสองปีที่แล้ว โควิด-19 ทำให้ภูเก็ตซบเซา
"เป็นเหตุให้ ทรงเจริญ ปรมะเจริญโรจน์ ผู้บริหาร Sugar Plam Grand Hillside เชิญศิลปินกราฟฟิตี้ (Graffiti) มาเพ้นท์งานในตึก เพื่อเป็นจุดเช็คอินให้กับหาดกะตะ
ช่วงโควิดรอบสอง ก็ได้จัดงาน ‘สร้างศิลป์จากใจ ฝากไว้ที่เกาะสวรรค์’ (12-17 มีนาคม 2564) เชิญศิลปินเชียงราย 30 คน มาวาดรูปบนกำแพง มีผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ตเป็นประธานเปิดงาน
ช่วงโควิดรอบสาม จัดงาน Phuket International Art 2022 Plam Square Kata Beach (18-21 พฤษภาคม 2565)
เชิญศิลปินมาเลเซีย, สิงคโปร์, อินโดนีเซีย, ฝรั่งเศส มองโกเลีย มี อัญชลี วานิช เทพบุตร เป็นประธานเปิดงาน และล่าสุด ก็ได้จัดงาน ‘สร้างศิลป์ถิ่นอันดามัน’ ครั้งที่ 1 ขึ้นมา"
สุวิทย์ ใจป้อม นายกสมาคมขัวศิลปะเชียงราย กล่าวว่า
"เราเคยมาร่วมงานครั้งหนึ่งแล้ว มาวาดรูปบนกำแพงเมื่อสองปีก่อน ครั้งนี้นำศิลปินเชียงรายมา 17 คน มาทำประโยชน์เพื่อสังคม
แบ่งเป็นสองส่วน นิทรรศการที่เซ็นทรัล และวาดสดริมทะเล โอกาสหน้าคงต้องให้ภูเก็ตไปเชียงรายบ้าง เป็นเหย้าเยือนกัน"
จิระนันท์ พิตรปรีชา กวีซีไรต์ กล่าวว่า งานกวีคนอ่านน้อยลง เลยมาผนวกกับศิลปะสาขาอื่น
"พอศิลปินได้มาทำงานร่วมกันมันก็ส่งสะท้อนกันไปมา ได้มาเปิดโลกใหม่ให้ตัวเอง ได้ค้นพบเวทีแสดงออกใหม่ ๆ
ได้มาร่วมงานนี้เพราะศิลปิน ‘พลุตม์ มารอด’ ชวนมา เขาวาดภาพแบ็คกราวน์ให้ ในหัวข้อ ‘ผู้หญิงกับอันดามัน’
เราทำงานลักษณะนี้มาสามครั้งแล้ว ไม่นึกว่ากาพย์กลอนกับทัศนศิลป์จะก้าวข้ามมาหากันได้ เป็นสิ่งแปลกใหม่ในวงการ และเอาไปช่วยเหลือโรงเรียนเด็กยากจน"
พลุตม์ มารอด ศิลปินจิตรกรรมกล่าวว่า ก่อนหน้านี้ผมได้มาร่วมงานครั้งหนึ่งแล้ว
"งานชิ้นนี้ มีสัญลักษณ์บางอย่าง ปลาวาฬ ปลาโลมา หอย ทะเล อากาศ อโรมา เป็นเทคนิคการพับ เอาสีมาแปะกัน
เมื่อก่อนผมทำภาพสีน้ำมัน แต่มันใช้เวลานานเป็นเดือน และไม่ตอบโต้กับความคิด กับสถานการณ์ เราเลยหาวิธีการใหม่ ๆ มาทดลองใช้เทคนิคนี้"
อาร์มานี่-วชิรวิทย์ สามารถ ศิลปินอายุ 16 ปี ได้รับเลือกจากสถานทูตไทยในลอนดอนประเทศอังกฤษนำภาพไปติดในห้องประชุมใหญ่ เป็นลูกศิษย์ อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์
ฟลอเรนซ์-ศิริฏา ยาสมุทร ศิลปินอายุน้อยที่สุดในงาน 3 ขวบครึ่ง มากับคุณพ่อ ศราวุธ ยาสมุทร ศิลปินแม่สอด จ.ตาก ที่เล่าว่า
"เขาเห็นผมวาดรูปทุกวัน ก็ซึมซับ ไม่ได้สอน เพราะเด็กวัยนี้สอนไม่ได้อยู่แล้ว แล้ววันหนึ่งที่โรงเรียนเตรียมอนุบาล ก็ให้วาดภาพวันแม่ ครูเอารูปราชินีมาให้
เขาก็วาดตำแหน่งถูกต้องหมดเลย หน้าสีนี้ ผมสีนี้ เหรียญสีนี้ สายสะพายสีนี้ จนครูตกใจ เด็กวัยสามขวบแค่ขีด ๆ ไม่ออกนอกเส้น ก็สุดยอดแล้ว
ครูเลยถามว่าพ่อกับแม่ทำอะไร จากนั้นทางโรงเรียน ห้องของเขา ก็มาทัศนศึกษาที่บ้านผมหมดเลย เราซื้อสีสำหรับเด็กให้เขาเล่น เขาก็ละเลงเละเทะไปหมด
เราสอนวาดไม่ได้ ก็สอนการเล่าเรื่อง หลังจากนั้นเขาก็วาดรูปอะไรไม่รู้ แต่อธิบายงานได้ ว่านี่คือปลาโลมา ภูเขา ดอกไม้ สโนไวท์ในป่ามืดมนเจอคนแคระ แต่ดูรูปแล้วมันไม่เป็น เป็นจินตนาการของเขา
แก่นแท้ของศิลปะเด็กคือการอธิบายสิ่งที่เขาทำ เขาจะวาดรูปอะไร ไม่ต้องสนใจ แต่การเล่าที่เป็นจินตนาการของเขา อันนี้สำคัญ"